• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cung tìm hiểu sâu vào TCP Header nào !!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cung tìm hiểu sâu vào TCP Header nào !!!!

Khi đọc sâu vào TCP Header,em mới bắt đầu cảm thấy khó hiểu ở các trường thuộc ECN (Explicit Congestion Notification) chẳng hạn như là ECE và CWR,ECT.Qua quá trình tìm hiểu từ nhiều nguồn dc biết :
    *ECT = ECN-Capable Transport............
    *ECE = ECN-Echo và trường này do bên nhận gửi trả về khi phát hiện 1 IP-Packet bị đánh dấu CE (Congestion Experienced)
    *CWR = Congestion Window Reduced (CWND) và trường này là do bên gửi sau khi nhận dc ECE do bên nhận trả về theo gói tin TCP-ACK.Nhưng cơ chế CWR cũng như là khái niệm cơ bản nhất về nó thì nhiều sách nói khác quá.Và em có vài điều thắc mắc ai biết cùng tham khảo giúp em:

1.CWR này có liên quan gì tới cơ chế Window (Windowing) trong TCP hay không,nếu có thì cụ thể nó làm gì và khác nhau gì với CWS (Congestion Window Size)
    2.Có sách nêu lên vấn đề là:
    *CWND (tức CWR) sẽ tăng lên 1 khi có 1 ACK mới dc tạo ra
    *CWND sẽ reset về 0 khi loss 1 gói tin
    Vậy điều này phải hiểu ntn ?
    3.Khái niệm cơ bản về ECT?

Xin cảm ơn các thầy và các anh em chia sẽ cùng em tí kinh nghiệm ........
    Last edited by doinhucukhoaiMi; 15-12-2009, 09:19 PM. Reason: updated
Working...
X