• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào để học tự động hóa mạng (phần 1)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Làm thế nào để học tự động hóa mạng (phần 1)

Kiến thức cơ bản về tự động hóa mạng
    Bạn muốn học tự động hóa mạng và khả năng lập trình mạng nhưng không biết bắt đầu từ đâu ?
    Vai trò của kỹ sư mạng đang thay đổi và với tốc độ nhanh chóng.
    Bạn có cảm thấy như nếu bạn không sử dụng Ansible cho tự động hóa mạng hoặc viết các tập lệnh tự động hóa mạng Python để tự động hóa mạng của mình thì bạn đang tụt lại phía sau và công việc của bạn sẽ biến mất sau 1 vài năm ?

Đừng lo lắng, điều đó sẽ không xảy ra sớm, nhưng mọi thứ đang thay đổi. Bạn cần phải học một chút Python và bắt đầu sử dụng Ansible. Trong phần còn lại của bài đăng này, VnPro sẽ chỉ cho bạn bắt đầu từ đâu và cách học những kỹ năng mới này mà các kỹ sư mạng cần nắm bắt.

Click image for larger version

Name:	tự động hóa 01.jpg
Views:	36
Size:	24.8 KB
ID:	425123

Tôi sẽ chia bài đăng này thành ba phần:
    • Dành cho người mới bắt đầu
    • Dành cho người biết 1 chút
    • Dành cho người đã viết mã được một thời gian

Người mới bắt đầu

Nếu bạn chưa bao giờ nghe nói về Linux, Khả năng lập trình mạng, Ansible hoặc Python và ý tưởng học tự động hóa mạng và viết mã sẽ khiến bạn lo lắng, đừng hoảng sợ rằng bạn sẽ ở một trong hai trường hợp.
    1. Tôi không bao giờ muốn học bất kỳ mạng tự động hóa nào và tôi rất vui khi làm công việc của mình.
    2. Tôi không biết gì, nhưng thực sự nên bắt đầu học cách tự động hóa các thiết bị mạng của tôi.

Nếu bạn không bao giờ muốn học bất kỳ tự động hóa mạng nào và ý nghĩ sử dụng Python để định cấu hình các thiết bị mạng dường như xa lạ với bạn, thì sẽ không ai ép buộc bạn và thế giới sẽ luôn tìm kiếm các kỹ sư mạng lành nghề không biết Python.

Bạn có thể thấy công việc của mình trở nên khó khăn hơn, nhưng tùy thuộc vào vị trí bạn ở đâu trong sự nghiệp của bạn mà điều đó có thể không phải là vấn đề.

Nếu bạn không biết gì nhưng thực sự cảm thấy rằng bạn nên bắt đầu học tự động hóa mạng thì VnPro khuyên bạn nên bắt đầu với bốn điều này theo thứ tự này.
    1. Linux
    2. Ansible
    3. Python
    4. Git

Bất kỳ kỹ sư mạng nào không hiểu Linux cơ bản sẽ gặp khó khăn nếu bạn muốn tham gia vào khả năng lập trình mạng.

Đồng thời, bạn cũng cần bắt đầu xem xét Git và Python. (Cisco đã sử dụng Python làm ngôn ngữ lập trình của họ và hầu hết các thiết bị mạng mới hiện đã sẵn sàng được cài đặt với Python.)

Tham gia một số khóa đào tạo chính thức về tự động hóa mạng - có rất nhiều khóa học xung quanh.

Làm cách nào để bắt đầu với Linux ?

VnPro khuyên bạn nên tải xuống Ubuntu và chạy một máy ảo trên máy tính xách tay của bạn hoặc xem cách chạy hệ thống con Windows dành cho Linux

Sau khi cài đặt xong Ubuntu, bạn cần mở terminal và bắt đầu chạy một vài lệnh.

Chúng tôi cũng khuyên bạn nên cài đặt Visual Studio Code làm Trình chỉnh sửa mã của bạn

Khi bạn đã quen thuộc với Linux và có thể cài đặt một vài gói, hãy tiếp tục và cài đặt Ansible.

Làm thế nào để cài đặt Ansible

Công cụ phổ biến nhất để tự động hóa mạng ngay bây giờ là Ansible. Nó không yêu cầu kiến thức Python và bạn có thể bắt đầu chạy playbook của mình trong vòng hàng giờ đồng hồ để tự động hóa các thiết bị mạng của bạn.

Ansible được viết bằng Python nhưng không yêu cầu bất kỳ kiến thức Python nào để vận hành nó.

Để cài đặt Ansible, chỉ cần thả vào một thiết bị đầu cuối trên máy Linux của bạn và thực hiện các lệnh sau.

Tự động hóa cái gì?

Bây giờ bạn đã cài đặt một nền tảng tự động hóa mạng trên máy tính xách tay của mình, tiếp theo là gì?

Bạn sẽ cần một số thiết bị mạng để tự động hóa. Đây có thể là thiết bị lab tại nhà, vật lý hoặc ảo.

Bạn có thể có một số thiết bị phát triển hoặc thử nghiệm tại nơi làm việc hoặc thậm chí bạn có thể sử dụng Cisco Devnet Sandbox.

Có nhiều cách để chạy các thiết bị ảo trên máy tính xách tay hoặc một máy chủ nhỏ trong lab bạn bằng các công cụ như GNS3, EVE-NG hoặc Virl.

Người biết một chút !

Tại thời điểm này, bây giờ bạn đã biết những điều sau đây.
    • Cài đặt linux
    • Cài đặt Ansible
    • Có ít nhất 1 thiết bị mạng để bạn kết nối qua ssh

Học tự động hóa mạng và khả năng lập trình mạng không khó, nó chỉ là biết các bước bạn cần thực hiện để bắt đầu. Một khi bạn đã thiết lập và chạy, các tùy chọn bạn có là không giới hạn!

Tôi khuyên bạn nên bắt đầu với một playbook đơn giản như sao lưu tệp cấu hình hoặc chạy một lệnh đơn giản và sau đó khi nó đã hoạt động, bạn có thể bắt đầu tăng phạm vi tiếp cận của mình với nhiều thiết bị ảo hoặc thiết bị thử nghiệm hơn. Sau đó, khi bạn cảm thấy vui vì playbook của mình đang chạy như mong đợi, bạn có thể bắt đầu chạy nó trên mạng của mình.

Mặc dù tự động hóa mạng rất mạnh mẽ và có thể giúp bạn tiết kiệm rất nhiều thời gian, nhưng nó cũng là một cách rất nhanh chóng để phá hủy mạng của bạn nếu bạn làm sai! Vì vậy, hãy cẩn thận.

Đừng để điều này khiến bạn ngừng học tự động hóa mạng, đây chỉ là một cảnh báo để đảm bảo bạn kiểm tra trước khi đưa bất kỳ tác vụ tự động nào lên mạng trực tiếp của mình.

Tôi bắt đầu bằng cách sao lưu toàn bộ mạng của mình, bắt đầu với các thiết bị chuyển mạch của Cisco và sau đó mở rộng phạm vi tiếp cận tới tường lửa và các thiết bị khác. Trong vòng vài tuần, tôi đã sớm có một playbook mà tôi có thể nhấn một nút và sao lưu tất cả các cấu hình.

Một phần thưởng tuyệt vời khác cho tự động hóa mạng chỉ đơn giản là ghi lại mạng của bạn. Rất nhiều kỹ sư mạng đã chi tiết hóa mọi thiết bị và theo dõi chi tiết giám sát và kết nối của chúng được sắp xếp theo thứ gì đó giống như SecureCRT.

Tuy nhiên, những người khác vẫn ghi nhớ địa chỉ IP cho từng thiết bị và sử dụng cùng một mật khẩu cho mọi thiết bị

Vì vậy, chỉ cần quá trình xây dựng, Ansible hosts file sẽ bắt đầu ghi lại mạng của bạn.

Hãy nhớ rằng tự động hóa mạng không phải là một cuộc chạy nước rút, nó là một cuộc chạy marathon.

Email : vnpro@vnpro.org
    ---------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Trung Tâm Tin Học VnPro
149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
Tel : (08) 35124257 (5 lines)
Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
Support Forum: http://www.vnpro.org
- Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
- Phát hành sách chuyên môn
- Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
- Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
Blog: http://www.vnpro.org/blog