• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cisco 2821 và cáp quang FPT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cisco 2821 và cáp quang FPT

Hi các cao thủ,
    Công ty của mình mới mua 1 chú cisco 2821 có sẵn Fiber Module để chạy đường cáp quang của FPT. Hiên tại mình đang bị một số trục trặc như sau mong mọi người giúp cho.

1> Khi cắm trực tiếp Fiber cable vào Fiber module của 2821 thì có hiện tượng như sau: đèn báo của Fiber module sáng, check interface thì báo On, nhưng trên hệ thống của FPT thì không tài nào nhận diện đc Mac Address của Fiber NIC. Theo các bác thì nguyên nhân là gì?

2> Thất bại trong việc sử dụng trực tiếp fiber cable với cisco 2821 mình đành phải sử dụng 1 bộ converter của FPT để chuyển từ Fiber sang ethernet sau đó cắm ethernet vào Cisco 2821. Kết quả là hệ thống của FPT nhận diện đc MAC address của ethernet module. Nhưng mình không thể nào dial PPP PPPoE tới được hệ thống của FPT.

Mình attach file log config cisco 2821 mời các bạn tham khảo và cho nhận xét, liệu có sai ở đâu không?

Rất mong nhận được sự giúp đỡ của các bạn.
    Attached Files

Nếu ở HN thì thuê tớ đi :)

Comment

Thế bác sparrow định lấy bao nhiêu cho vụ này vậy, hihihhi.
      @-)

Comment

Chỉ tư vấn không thôi thì 200$/1h :)

Comment

Bác ơi em làm e cổ 1 tháng mới chỉ bằng 1h tư vấn của bác, xong vụ này chắc em làm cả năm để trả nợ mất. :-SS

Thôi bác làm ơn làm phúc giúp em đi hichichcichic, giờ em chỉ muốn biết hai điều này thôi:
          1> Liệu FTTH của FPT có thể làm việc với các thiết bị khác (các thiết bị không phải do FPT cung cấp) ? Mặc định FTTH của cty em đang phải dùng zyxel chạy cực lởm.
          2> Liệu em có config cisco 2800 sai chỗ nào ko ạ. Mấy bác FPT bảo là bên đó chỉ hỗ trợ PAP, trong con router em cũng đã config để nó hỗ trợ hai chế độ xác thực PAP và Chap rồi mà vẫn không được.

Bác giúp em trả lời hai câu hỏi này được không ạ? Lần đầu miễn phí nhé bác :X

Comment

Originally posted by teou07 View Post
            Bác ơi em làm e cổ 1 tháng mới chỉ bằng 1h tư vấn của bác, xong vụ này chắc em làm cả năm để trả nợ mất. :-SS

Thôi bác làm ơn làm phúc giúp em đi hichichcichic, giờ em chỉ muốn biết hai điều này thôi:
            1> Liệu FTTH của FPT có thể làm việc với các thiết bị khác (các thiết bị không phải do FPT cung cấp) ? Mặc định FTTH của cty em đang phải dùng zyxel chạy cực lởm.
            2> Liệu em có config cisco 2800 sai chỗ nào ko ạ. Mấy bác FPT bảo là bên đó chỉ hỗ trợ PAP, trong con router em cũng đã config để nó hỗ trợ hai chế độ xác thực PAP và Chap rồi mà vẫn không được.

Lâu lắm mới vào, để mình hỏi bạn trước một số câu nhé:

1. Cái module chuyển đổi quang - điện trên cái 28xx của bạn chắc là loại SFP, vậy nó là chuẩn gì, LX/LH hay ZX ?
            2. Cáp quang bên FPT kéo từ chỗ bạn về thiết bị của họ có khoảng cách xa không, hỏi họ xem khoảng cách là bao nhiêu? Là cáp single mode hay multi mode ?
            3. Cái media converter họ cho bạn mượn í, nó có hoạt động ở lớp 2 (trong mô hình OSI) không hay chỉ thuần túy chuyển đổi tín hiệu ở lớp 1 ?

Trả lời đi rồi tớ tư vấn tiếp.

Comment

Sao mình thấy cái interface GigabitEthernet 0/0/0 connect to ISP lại đang bị Shutdown vậy bạn!
              #Ping CCNA
              !!!!
              #Ping CCNP
              !!!!

Comment

Bác mất tiền thuê cả đường cáp quang mà, bác phải y/c nhà cung cấp dịch vụ cài đặt cho bác chạy mới trả tiền chứ :D, không lẽ ISP mà lại ko hỗ trợ được cho bạn... ?
                no car...no house...no money, but have only a sharing and friendly heart. What's the most important thing in this life "Heart or Money ?". Anything else can stead money ?

:32::53::X:106:

Nothing last forever...

Comment

Thanks bác sparrow và các bro nhé, trục trặc đã được giải quyết bởi các bác FPT, thiết bị đã chạy, internet đã về làng. Thực tình là cho đến thời điểm này em và các đồng chí bên FPT cũng không xác định được nguyên nhân lỗi là vì cái gì. Chỉ biết là sau khi xóa sạch cấu hình đi rồi config lại y nguyên như file đính kèm ở trên là chạy luôn.

Cám ơn các bác đã support.

Comment

interface GigabitEthernet0/0/0
                    description Fibre connection to ISP
                    no ip address
                    shutdown
                    negotiation auto
                    pppoe enable
                    pppoe-client dial-pool-number 1
                    Cấu hình chạy được có shutdown cái int này ko?

Kết cái banner quá :D

************************************************** **************
                    * *
                    * --WARNING--WARNING--WARNING--WARNING--WARNING--WARNING-- *
                    * *
                    * YOU HAVE ACCESSED A RESTRICTED DEVICE. USE OF THIS DEVICE WITHOUT *
                    * *
                    * AUTHORIZATION OR FOR PURPOSES FOR WHICH AUTHORIZATION HAS NOT *
                    * *
                    * BEEN EXTENDED IS PROHIBITED. LOG OFF IMMEDIATELY. *
                    * *
                    * --WARNING--WARNING--WARNING--WARNING--WARNING--WARNING-- *
                    * *
                    ************************************************** **************
                    Đặng Hoàng Khánh
                    Email: danghoangkhanh@vnpro.org
                    ---------------------------
                    VnPro - Cisco Authorised Training
                    Discuss about Networking, especially Cisco technology: http://vnpro.org
                    Discuss about Wireless: http://wifipro.org or http://wimaxpro.org

Comment

Thanks bác sparrow và các bro nhé, trục trặc đã được giải quyết bởi các bác FPT, thiết bị đã chạy, internet đã về làng. Thực tình là cho đến thời điểm này em và các đồng chí bên FPT cũng không xác định được nguyên nhân lỗi là vì cái gì. Chỉ biết là sau khi xóa sạch cấu hình đi rồi config lại y nguyên như file đính kèm ở trên là chạy luôn.

Cám ơn các bác đã support.
                      Oạch, thế thì trước đây chỉ cần reload lại router thì nó cũng chạy (nếu đúng như bạn nói). Đây chính là điều mình còn thắc mắc ở các thiết bị của Cisco, khá nhiều lần mình cấu hình các bài Lab nhưng phải reload lại thiết bị thì mạng mới hoạt động đúng ý, cái này bạn nào rành thì giải thích hộ với.

Comment

Working...
                      X