• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Không hiểu nổi? RIPv1 không gửi routing updates ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Không hiểu nổi? RIPv1 không gửi routing updates ?

Dưới đây là mô hình mình thực hiện với Packet Tracer, mình đã khởi động router rip trên cả 2 routers và sử dụng network 172.16.0.0, và mình có 2 thắc mắc:
    1. Cả 2 routers đều ko gửi routing updates vào mạng LAN (dù mình không có cấu hình passive-interface)
    2. Dùng câu lệnh "debug ip rip" để kiểm tra thì cũng không thấy 2 thằng routers đó gửi và nhận routing updates (trong mạng WAN) nào cho nhau cả ???

Mạng LAN bên trái dùng 172.16.1.0/24, bên phải dùng 172.16.2.0/24
    Mạng WAN ở giữa dùng 172.16.9.0/30

Vậy là sao? Nghĩ mãi ko ra ? Nản quá. Hic.
    Attached Files

RIPv1 là 1 giao thức thuộc classfull routing protocol. Nó không support VLSM và mạng gián đoạn. Vì vậy yêu cầu bắt buộc để chạy RIP là bạn chỉ được xài 1 subnet mask cho toàn mạng, và mạng đó phải không gián đoạn.

Comment

Chí phải, bác kia học xong lại quên, Ripv1 nó không có khái niệm subnetmask đâu

Comment

các bạn có video học về EIGRP ko ? send mình với

Comment

Originally posted by kien7989 View Post
          các bạn có video học về EIGRP ko ? send mình với
          Một nùi ở đây nè hix: http://dancisco.com/videos/category/...ai-giang-eigrp
          trong forum cũng có nữa, không chịu search gì hết trơn :(
          Cuộc sống có bao lâu mà hững hờ

Comment

Originally posted by lamkhuongtruongson View Post
            Một nùi ở đây nè hix: http://dancisco.com/videos/category/...ai-giang-eigrp
            trong forum cũng có nữa, không chịu search gì hết trơn :(
            thank bác cái đó em cũng xem rùi ! em muốn tham khảo thêm video.

Comment

Working...
            X