• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Định tuyến OSPF

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Định tuyến OSPF

Các bạn ơi cho mình hỏi trong định tuyến OSPF .Việc bầu chọn DR và BDR để làm gì vậy.???sao các DRother không tự trao đổi các thông tin định tuyến (LSAs) với nhau mà phải thông qua DR và BDR.

DR/BDR được bầu chọn trong môi trường MultiAccess Broadcast trên một nhánh mạng nhằm giảm lưu lượng băng thông. Có nghĩa là trong môi trường MultiAccess Broadcast, Router là DR của nhánh mạng này nhưng sẽ là DROTHER của nhánh mạng kia.
    Gói tin gửi cho tất cả các Router qua Multicast 224.0.0.5.
    Gói tin gửi cho DR/BDR qua Multicast 224.0.0.6.
    DR có chức năng nhận và gửi thông tin LSAs.
    BDR sẽ trở thành DR và BDR mới sẽ được bầu chọn lại khi DR down.
    Last edited by lucandat; 24-08-2013, 09:15 AM.

Comment

Originally posted by lucandat View Post

Khi lớp trưởng đi học lại thì sẽ tiến hành bầu chọn lại bạn nhé.
      xin có đôi lời góp ý!
      LỤC ẨN ĐẠT
      CHUYÊN GIA CISCO
      Ý bạn là khi cựu DR hoạt động trở lại thì quá trình bình bầu DR/BDR sẽ tiến hành lại à. Chắc phải đọc lại CCNA đi. Và hiểu tại sao lại không bình bầu lại??? Lên đây anh em thảo luận :D

p/s: Bạn bỏ từ chuyên gia CISCO đi không các bác CCIE lại cười cho. Mình thấy mấy bác CCIE có bao giờ tự phong cho mình là chuyên gia đâu nhỉ. :D

Comment

@thanhdong: câu bạn hỏi trong giáo trình có nói đó bạn. việc bầu chọn router DR,BDR diễn ra trong mạng multi-access, nó được đưa ra để giải quyết vấn đề LSA flooding (bạn hình dung xem, trong mạng có quá nhiều bản tin LSA được gửi đi và nhận thật nhiều ack lại, sẽ rất tốn băng thông và "chaotic traffic" :D)
        hi vọng giúp bạn được chút chút.hì.

Comment

Originally posted by lucandat View Post
          Để giảm băng thông bạn nhé!
          DRother là các học viên.
          BDR là lớp phó.
          BR là lớp trưởng.
          Khi có thông tin cập nhật mới, các học viên DRother sẽ gửi Unicast cho lớp trưởng BR.
          Lớp trưởng BR có nhiệm vụ gửi thông tin cập nhật mới đó cho cả lớp trong đó gồm có lớp phó BDR và học viên DRother.
          Khi lớp trưởng BR nghỉ thì lớp phó BDR sẽ thay mặt lớp trưởng gửi thông báo cập nhật, lúc này BDR sẽ làm lớp trưởng BR, ngoài ra sẽ bầu chọn lớp phó BDR mới.
          Khi lớp trưởng đi học lại thì sẽ tiến hành bầu chọn lại bạn nhé.
          xin có đôi lời góp ý!
          LỤC ẨN ĐẠT
          CHUYÊN GIA CISCO

Multicast chứ sao unicast được. DR chứ không phải BR
          Last edited by shogun00; 23-08-2013, 04:08 PM.

Comment

Ây da, hữu xạ tự nhiên hương, cần chi phải quảng cáo.
            Diễn đàn là nơi trao đổi kiến thức, chứ không phải nơi khoe mẽ ta đây là chuyên gia thế này, expert thế kia.
            Chuyên gia edit bài lại rồi mà vẫn còn sai sót nhiều quá.
            Thứ nhất, không phải là làm giảm băng thông, chính xác phải là làm giảm tiêu tốn băng thông. Hơn nữa, các DROther cũng chỉ thiết lập quan hệ láng giềng với DR và BDR nên cũng giảm tiêu tốn tài nguyên bộ nhớ.
            Thứ hai là không phải gửi Broadcast mà là gửi Multicast đến địa chỉ 224.0.0.6. Cả DR và BDR đều nhận được thông tin này.
            Thứ ba, DR chứ không phải BR.
            Từ nay quyết chí đi tu, ráng luyện công mong ngày thành chính quả. Nam mô a di đà phật. Thiện tai. Thiện tai.

Comment

Cảm ơn các bạn đã cùng thảo luận. ^^

Comment

Working...
              X