• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình về cấu hình NAT

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình về cấu hình NAT

Cơ quan mình lớp mạng 10.0.0.0 /24. Khi mình lắp wifi tp link thì ip dc cấp tới cổng wan là 10.0.0.0/24, ip client lớp 192.168.1.0/24, các client lớp C này đều ping dc tất cả các máy ở lớp 10.0.0.0/24.
    Sau đó mình mua con router ciso để cấu hình cấp ip cấp cho vlan.
    Cổng f0/0 cấp ip lớp 10.0.0.0/24
    Cổng f0/1 cấp ip lớp C cho các vlan.
    - Mình có cấu hình root và nat rồi nhưng không ping dc tới các máy con trong lớp 10.0.0.0/24 mà chỉ ping dc tới 10.0.0.1/24.
    Nhờ cao nhân chỉ giúp. Em xin cảm ơn

Chào anh,
    Anh có cấu hình định tuyến trên router chưa ạ!
    Địa chỉ 10.0.0.1 có phải là địa chỉ trên cổng f0/0 của Router k ạ!
    Cảm ơn anh!
    Last edited by thanhliemvnpro; 22-03-2021, 03:54 PM.

Comment

Ip: 10.0.0.1 la địa chỉ ip trên con firewall mềm, con cisco mình cấu hình f0/0 là 10.0.0.2. Server bên trong 10.0.1.0/24. Nhờ anh chỉ giúp

Comment

Chào anh,
        Theo như 2 dãy IP như anh nói 10.0.0.0/24 đã bao gồm 10.0.0.1/24. Anh kiểm tra lại anh có bị nhầm subnet không? Với lại IP lớp C cấp cho VLAN là em chưa hiểu, nếu trong VLAN có nhiều thì anh chỉ việc trỏ gateway là được ạ. Nếu được a có thể cho e xem topology để dễ hình dung hơn được không ạ.
        Cảm ơn anh

Comment

Working...
        X