• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help cấu hình Wireless Lan

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help cấu hình Wireless Lan

Mình đang làm bài lab như hình này:

Theo như gợi ý làm bài thì PC1 và PC3 sẽ ping thấy nhau.PC2 và PC3 sẽ ping thấy nhau.
    Nhưng mình chỉ ping được từ PC3 tới PC1 và PC3.Ngược lại thì không được.
    Đây là bài lab:

Mong các bạn giúp đỡ.

mô hình thực tế hay mô hình lab thế bạn ơi, thấy đồ sộ quá, khâm phục

Comment

Kiểm tra lại phần cấu hình NAT chỗ linksys WRT300N WRS2 VLAN 88.
      Bài lap lớp mạng B và /24 nên cấu hình cũng dễ mà.
      Bạn kiểm tra lại NAT nhé.

Comment

Originally posted by conan1907 View Post
        Nhưng mình chỉ ping được từ PC3 tới PC1 và PC3.Ngược lại thì không được.
        Mình không rõ chỗ này bạn có gõ nhầm không? Nên mình đóan ý bạn là PC2 và PC1 ping được đến PC3, nhưng chiều ngược lại thì không được. Nếu đúng như vậy thì bạn không có vấn đề gì về routing cả. Vấn đề là ở chỗ Wireless router.

Linksys WRT300N là một wireless router, và quan hệ giữa các client trong local (LAN và WLAN) với các đối tượng ngoài interface WAN là quan hệ NAT (một chiều). Hơn nữa, trong hầu hết các wireless router (không riêng gì Linksys) thường được tích hợp một SPI firewall. Do đó việc traffic từ bên trong đi ra được nhưng chiều ngược lại không được là do hai yếu tố này.

Giải pháp:
        * Bạn thử tạm thời disable tính năng firewall của wireless router -> Tiến hành NAT các port tương ứng thử xem sao.

Comment

Basic Wireless LAN cấu hình

Sao hk thấy demo. File bi xóa ùi à?

Comment

Working...
          X