• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp em về nhiều NIC trên 1 máy

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em về nhiều NIC trên 1 máy

Hi các bác,

Em có vấn đề này, các bác giúp em nhé:

1. Máy em có 1 NIC kết nối vào LAN ra Internet. Em tạo 1 kết nối VPN đến 1 máy chủ đi qua NIC này (Máy chủ này ko kết nối được Internet). Khi đó, em chỉ có thể vào được mạng ảo mà ko kết nối được Internet(Vì gói tin sẽ hiểu là đi ra qua giao diện VPN). Do đó, lúc nào cần kết nối Internet thì em lại phải disconnect VPN.

2. Máy em có 1 Wireless NIC và 1 wire NIC. Nếu em enable cả 2, thì sẽ ko truy cập được ra bên ngoài, vì nó ko biết đường đi ra bên ngoài. Làm thế nào bật đồng thời cả 2 để em vẫn có thể truy cập ra bên ngoài, mà vẫn có thể truy cập vào LAN ko dây và có dây. Hoặc là làm thế nào để đặt được là nếu em đi ra ngoài thì đi qua Wire NIC, còn nếu em gửi vào 1 dải nhất định(vd 192.168.x.x, dải của LAN ko dây) thì sẽ truy cập được vào LAN ko dây.
    Em đã thực hiện add route để default gateway là WireNIC, còn static route cho mạng 192.168.x.x cho mạng ko dây, nhưng ko được.

Em sử dụng Windows XP Pro SP2.

Các bác cho em ý kiến hoặc giải pháp nhé.

Thanks các bác nhiều
    Trăm năm bia đá cũng mòn
    Bia chai cũng bể, chỉ còn bia ôm!

Originally posted by nhanh View Post
    Hi các bác,

Em có vấn đề này, các bác giúp em nhé:

1. Máy em có 1 NIC kết nối vào LAN ra Internet. Em tạo 1 kết nối VPN đến 1 máy chủ đi qua NIC này (Máy chủ này ko kết nối được Internet). Khi đó, em chỉ có thể vào được mạng ảo mà ko kết nối được Internet(Vì gói tin sẽ hiểu là đi ra qua giao diện VPN). Do đó, lúc nào cần kết nối Internet thì em lại phải disconnect VPN.

2. Máy em có 1 Wireless NIC và 1 wire NIC. Nếu em enable cả 2, thì sẽ ko truy cập được ra bên ngoài, vì nó ko biết đường đi ra bên ngoài. Làm thế nào bật đồng thời cả 2 để em vẫn có thể truy cập ra bên ngoài, mà vẫn có thể truy cập vào LAN ko dây và có dây. Hoặc là làm thế nào để đặt được là nếu em đi ra ngoài thì đi qua Wire NIC, còn nếu em gửi vào 1 dải nhất định(vd 192.168.x.x, dải của LAN ko dây) thì sẽ truy cập được vào LAN ko dây.
    Em đã thực hiện add route để default gateway là WireNIC, còn static route cho mạng 192.168.x.x cho mạng ko dây, nhưng ko được.

Em sử dụng Windows XP Pro SP2.

Các bác cho em ý kiến hoặc giải pháp nhé.

Thanks các bác nhiều
    Đừng nói là bro để trên 1 cái NIC 1 cái default gateway nha , vậy nó biết cái DG nào để đi đây ....
    Ngô Đào Anh Trí, CCVP in progress.
    Email: ngodaoanhtri@wimaxpro.org

Comment

Bro Nhanh mà ko bít giải quyết vấn đề này sao ? khó tin thật, yim em chỉ cho nhé

have fun!
      Att ~¿ 21°00.00N , HCMC

Comment

Working...
      X