• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

giả lập DynagenAndGNS3 nhưng không telnet được

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• giả lập DynagenAndGNS3 nhưng không telnet được

-mình dùng phần mềm DynagenAndGNS3 để giả lập router, nhưng bị lỗi khi telnet.
    (mình có video hướng dẫn và phần mềm cài đặt).
    +Đã đătf ip cho cổng fa0/0 là :192.168.1.55/24----kiểm trả trạng thái đã up sẵn sàng.
    +Card loopback add vào là :192.168.1.21/24----không còn dấu chấm than.
    +carf lan của máy tính :192.168.1.6/24-----cmd và ping tới ip của loopback ok.
    khi mình telnet tới 192.168.1.55 of fa0/0 thì báo lỗi là:
    "could not open connection to the host,on port 23:connect failed"
    __________________________________________________ _________
    mình chỉ học tới cấu hình mấy dòng lệnh căn bản, đã làm trên thiết bị cisco trên phòng máy ok, về nhà làm telnet không đc:D, mấy pạn chỉ mình chỗ này xíu.nếu dùng packet tracert thì telnet được không.thanks mấy pạn trước nhoe'':P

Chào bạn !

Bạn xem lại IP của cổng loopback và fa0/0, bởi 2 interface trên 1 Router không thể gán cùng 1 dải IP 192.18.1.0/24.
    Nhiệt tình + Không biết >> Phá hoại

Comment

-Bây giờ mình đặt địa chỉ card lan của máy mình là:192.168.1.6/24
      -trog quá trình cài đặt chương trình có thêm iu cầu là add thêm card loopback vào máy tính, nghĩa là tồn tại hai card:card lan và loopback.mình đặt địa chỉ ip của loopback:192.168.1.21/24
      -cấu hình router . dặt địa chỉ ip của interface fa0/0 là:192.168.1.55/24.
      theo í pạn là phải đặt như thế nào, chỉ giúp mình và giải thick kỹ chút xíu ......do mình chưa hiểu rõ chỗ này.
      cmd ping giữa lan và ip của cổng fasethernet kok đc........ nó nói chưa mở port 23, làm sao mở nó.mình sài linux cũng pị lỗi này.
      thanks các pạn

Comment

Chào bạn !
        Trong bài viết bạn không nói rõ nên mình hiểu cổng loopback là trên phía Router.
        Trước hết để Telnet được bạn cần kiểm tra từ máy PC của bạn đã ping được interface fa0/0 trên Router được hay không? còn bạn ping thông với loopback thì không có ý nghĩa gì cả bởi cổng loopback cũng chỉ là NIC trên PC.
        Theo mình bạn nên tiến hành như sau:
        1. giữa Router và đám mây (config NIC của đám mây là NIC loopback) bạn nên cho Switch layer 2
        2. Cổng loopback, và fa0/0 nên để riêng 1 dải IP khác với NIC thật của PC. Config cụ thể như sau
        interface fa0/0: 10.0.0.1/24
        interface loopback: 10.0.0.2/24
        3. từ máy PC, bạn ping đến địa chỉ fa0/0, tức 10.0.0.1 xem đã OK chưa. Nếu ok thì tiếp bước 4
        4. cấu hình telnet trên Router, đặt mật khẩu cho telnet,
        5. từ pc, mở cửa sổ Dos, telnet 10.0.0.1 xem đc chưa? Mình nghĩ sẽ Ok

Chúc bạn thành công,

Comment

Chào bạn !
          Trong bài viết bạn không nói rõ nên mình hiểu cổng loopback là trên phía Router.
          Trước hết để Telnet được bạn cần kiểm tra từ máy PC của bạn đã ping được interface fa0/0 trên Router được hay không? còn bạn ping thông với loopback thì không có ý nghĩa gì cả bởi cổng loopback cũng chỉ là NIC trên PC.
          Theo mình bạn nên tiến hành như sau:
          1. giữa Router và đám mây (config NIC của đám mây là NIC loopback) bạn nên cho Switch layer 2
          2. Cổng loopback, và fa0/0 nên để riêng 1 dải IP khác với NIC thật của PC. Config cụ thể như sau
          interface fa0/0: 10.0.0.1/24
          interface loopback: 10.0.0.2/24
          3. từ máy PC, bạn ping đến địa chỉ fa0/0, tức 10.0.0.1 xem đã OK chưa. Nếu ok thì tiếp bước 4
          4. cấu hình telnet trên Router, đặt mật khẩu cho telnet,
          5. từ pc, mở cửa sổ Dos, telnet 10.0.0.1 xem đc chưa? Mình nghĩ sẽ Ok

Chúc bạn thành công,

Comment

Mình làm được rồi......cảm ơn bạn.......:D
            mạng của NIC thật để 192.168.1.6/24
            mạng của loopback và fa0/0 là 10.0.0.1/8 và 10.0.0.2/8
            hai địa chỉ mạng khác nhau mới telnet được.nh......bây giờ kết nối được rồi mà không hỉu tại sao đại chỉ mạng của NIC thật phải khác với loopback và fastethernet:d
            cảm ơn bạn đã giúp mì.thanks!

Comment

Originally posted by chuc_y View Post
              hai địa chỉ mạng khác nhau mới telnet được.nh......bây giờ kết nối được rồi mà không hỉu tại sao đại chỉ mạng của NIC thật phải khác với loopback và fastethernet:d
              Khi bạn config NIC loopback, fa0/0 và NIC thật cùng dải IP thì khi đấy giữa NIC loopback và fa0/0 không thông được với nhau, do vậy không thể telnet được tới Router. Bạn có thể Test trường hợp này.

Comment

sao minh su dung gns3 khi add card mang cho dam may noi voi may tinh thi khong thay card nao de add, minh khong hieu ve phan mem nay lam. ban lam on chi cho minh voi. ai co the lam giup minh duoc khong

Comment

Working...
                X