• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Bài tập chia mạng con

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Bài tập chia mạng con

Em có bài tập chia mạng con như sau:
    Trích:
PM A có 20 máy
PM B: 30 máy
PM C: 13 máy
PM D: 35 máy
Chia địa chỉ IP bắt đầu từ 192.168.1.1 làm sao cho PM A có thể nhìn thấy các phòng máy còn lại, các phòng máy còn lại không nhìn thấy nhau và không nhìn thấy PM A
Em chưa hiểu mình chia mạng con làm sao mà PMA nhìn thấy mà phòng máy còn lại không nhìn thấy, nếu cùng 1 mạng thì nó phải nhìn thấy nhau hết chứ, đây lại A nhìn thấy B, còn B không nhìn thấy A:-/
Các bạn giúp mình nha
Thanks nhiều
Tags:

Em thấy nhiều bạn chỉ từ dải 192.168.1.1 cấp 1 dải cho mạng PMA rồi từ cái mạng PMA đấy cấp cho mạng PMB,C,D mỗi mạng 1 dải nhỏ
    Em làm thế này
    PM A: 192.168.1.1/24 >> 192.168.1.30/24
    PM B: 192.168.1.33/27 >> 192.168.1.62/27
    PM C: 192.168.1.65/28 >> 192.168.1.78/28
    PM D: 192.168.1.128/26 >> 192.168.1.90/26
    Em thử test máy ảo thì PMA không ping thấy, khó quá huhu
    Mấy thầy với mấy anh ai biết giúp em với

Comment

Tối hôm qua mình có dựng lab và làm thử dùm bạn. Đáp ứng được các yêu cầu là các PMB, C, D không ping được với nhau. Còn việc cho PM A ping được các phòng máy khác mà không cho các phòng máy khác ping lại thì không được. Mình cũng đã chia các dãy địa chỉ cho các phòng máy theo VLSM. Bạn tham khảo nhé : http://www.mediafire.com/?td11216s61ydvj2

Comment

Originally posted by kira12a8 View Post
        Tối hôm qua mình có dựng lab và làm thử dùm bạn. Đáp ứng được các yêu cầu là các PMB, C, D không ping được với nhau. Còn việc cho PM A ping được các phòng máy khác mà không cho các phòng máy khác ping lại thì không được. Mình cũng đã chia các dãy địa chỉ cho các phòng máy theo VLSM. Bạn tham khảo nhé : http://www.mediafire.com/?td11216s61ydvj2
        Thanks bạn nhiều nha hihi
        Cho mình hỏi mấy câu nha
        1. Mình chưa học về cấu hình router switch nên mình không biết trong bài lab này bạn có cấu hình gì không?
        2. Mình cũng test thử thấy PMA ping được thì các PM còn lại cũng ping được luôn, chưa giống với yêu cầu các PM còn lại không ping được A
        3. Cho mình hỏi luôn với yêu cầu bài tập này liệu mình chỉ chia mạng con thôi có đáp ứng được không, tại bữa thầy mình nói chỉ cần cấp cho PMA 192.168.1.1/24 rồi từ PMA chia mạng con cho B , C, D. Mình về làm thử ping thì không được, không biết thầy nói đúng không hay mình làm sai gì
        Last edited by langtu0401; 07-11-2011, 07:55 PM.

Comment

Thank you kira12a8 đã chia sẽ
          ........./............/….…TOEIC Miễn phí
          ......./............(....… .IELTS Miễn phí
          ...../'...............\....…TOEFL Miễn phí
          .../...................\...…IQ Test Miễn phí
          ..(,(...................)..…Bài tập tiếng ANh
          ...\,\...\....\....\,_,/....Bài tập Vật lý
          ......\...\'._.') ._)….…Bài tập hóa Học
          .......\...\........…......Bài tập Sinh học
          ........\...\...... …......Và hơn nữa
          .........\_.).....................................

Comment

Originally posted by langtu0401 View Post
            Thanks bạn nhiều nha hihi
            Cho mình hỏi mấy câu nha
            1. Mình chưa học về cấu hình router switch nên mình không biết trong bài lab này bạn có cấu hình gì không?
            2. Mình cũng test thử thấy PMA ping được thì các PM còn lại cũng ping được luôn, chưa giống với yêu cầu các PM còn lại không ping được A
            3. Cho mình hỏi luôn với yêu cầu bài tập này liệu mình chỉ chia mạng con thôi có đáp ứng được không, tại bữa thầy mình nói chỉ cần cấp cho PMA 192.168.1.1/24 rồi từ PMA chia mạng con cho B , C, D. Mình về làm thử ping thì không được, không biết thầy nói đúng không hay mình làm sai gì
            chào bạn,

1. trong mô hình lab mình dựng lên thì trên sw mình chỉ tạo ra 3 vlan cho 3 PM B,C và D và gán các port của sw cho 3 vlan này. Còn trên router thì mình tạo ra 3 sub-interface và gán 3 dãy địa chỉ ip cho 3 vlan này. Đồng thời trên router mình cũng viết 3 access-list trên 3 sub-interface để cấm các PM B,C và D liên lạc với nhau.
            2. Mình không biết là có làm được chuyện này hay không nhưng mình cũng đã test nhiều cách nhưng không được.
            3. Mình đã chia mạng con cho các PM đó rồi đó bạn. Cụ thể là :
            - pc3 trong mô hình đại diện cho PM D (PM D yêu cầu 35 máy, còn pc3 có sức chứa đến 62 máy dư sức cho bạn làm PM D)
            - pc2 trong mô hình đại diện cho PM C (PM D yêu cầu 13 máy, còn pc2 có sức chứa 14 máy)
            - pc1 trong mô hình đại diện cho PM B (PM B yêu cầu 30 máy, còn pc1 có sức chứa đến 30 máy vừa đủ cho bạn làm PM B)
            - pc0 trong mô hình đại diện cho PM A (PM D yêu cầu 20 máy, còn pc0 có sức chứa đến 30 máy dư sức cho bạn làm PM A)

Bạn xem kỹ lại mô hình nhé (các địa chỉ và các subnet mask mình đã chia).

Comment

Originally posted by kira12a8 View Post
              chào bạn,

1. trong mô hình lab mình dựng lên thì trên sw mình chỉ tạo ra 3 vlan cho 3 PM B,C và D và gán các port của sw cho 3 vlan này. Còn trên router thì mình tạo ra 3 sub-interface và gán 3 dãy địa chỉ ip cho 3 vlan này. Đồng thời trên router mình cũng viết 3 access-list trên 3 sub-interface để cấm các PM B,C và D liên lạc với nhau.
              2. Mình không biết là có làm được chuyện này hay không nhưng mình cũng đã test nhiều cách nhưng không được.
              3. Mình đã chia mạng con cho các PM đó rồi đó bạn. Cụ thể là :
              - pc3 trong mô hình đại diện cho PM D (PM D yêu cầu 35 máy, còn pc3 có sức chứa đến 62 máy dư sức cho bạn làm PM D)
              - pc2 trong mô hình đại diện cho PM C (PM D yêu cầu 13 máy, còn pc2 có sức chứa 14 máy)
              - pc1 trong mô hình đại diện cho PM B (PM B yêu cầu 30 máy, còn pc1 có sức chứa đến 30 máy vừa đủ cho bạn làm PM B)
              - pc0 trong mô hình đại diện cho PM A (PM D yêu cầu 20 máy, còn pc0 có sức chứa đến 30 máy dư sức cho bạn làm PM A)

Bạn xem kỹ lại mô hình nhé (các địa chỉ và các subnet mask mình đã chia).
              Chuẩn không cần chỉnh. Rất cám ơn anh kira12a8 đã tích cực chia sẽ kinh nghiệm cho anh em Forum VnPro
              Trần Hải Đông
              - Email :
              haidonginfo@gmail.com

Comment

• Working...
                X