• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ em về địa chỉ IP và phân lớp a b c d e ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ em về địa chỉ IP và phân lớp a b c d e ?

Chào các anh/chị, vấn đề phần lớp trong IPv4 em cũng đã tìm hiểu nhiều nhưng vẫn có 1 số băn khoăn như sau:
    Em hiện đang sử dụng mạng FPT. Mạng FPT có 1 số dải địa chỉ như sau:
    58.186.0.0 - 58.186.255.255 /16
    58.187.0.0 - 58.187.255.255 /16
    Theo quy chế phân lớp thì dải địa chỉ này thuộc lớp A (1.0.0.0 - 127.0.0.0) nhưng theo em được biết thì lớp A chỉ phân cho các mạng rất lớn, các ISP chỉ được phân lớp B,C.
    Nên em có câu hỏi là: dải địa chỉ trên thuộc lớp nào ? Nếu phân lớp A cho ISP bừa bãi thế này thì họ để ra cấu trúc phân lớp làm gì nữa ?
    Xin các anh chị chỉ giáo giúp em . Thx

Lớp A ngoại trừ dãy 10.0.0.0/8 ra thì các địa chỉ khác đều có thể sử dụng cho public. Chưa kể FPT có được cấp toàn dãy như bạn nói hay không, nhưng nếu đã phân cho ISP sử dụng thì đương nhiên là không bừa bãi rồi. Mỗi dãy của bạn đưa ra chỉ có 65534 host thì có đáng là bao so với số IPv4 public đã cấp tính đến năm 2012 ở VN là hơn 15,5 triệu địa chỉ (bạn có thể tham khảo thông tin ở VNNIC).

Comment

Working...
    X