• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Học CCIE để làm gì

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Học CCIE để làm gì

Chào các bạn
    Mình là một thành viên của VNPRO tương đối lâu, tuy ít gửi bài nhưng cũng thường xuyên xem mọi người thảo luận về cách học và thi CCIE, nhất là đọc bài của anh Hải sau khi thi trượt CCIE, rút ra được nhiều kinh nghiệm xương máu
    Phải nói là cảm ơn VNPRO vì nhờ biết được forum này mà quyết tâm hết mình để thi CCIE vì thấy trong forum anh em máu quá.
    Mình vừa thi đỗ CCIE 3 tháng trước đây sau hơn 1 năm dành thời gian và tiền bạc để ôn luyện.
    Trước đây, mình cũng không để ý lắm là nhu cầu CCIE ở Việt nam thế nào, nhưng sau khi thi đỗ, mình có dò hỏi một số công ty thì thấy có vẻ như không có công ty nào ở HN có nhu cầu về CCIE thì phải (mình chưa tìm hiểu về nhu cầu ở TPHCM). Thấy hơi buồn :(
    Không biết mình post bài này lên forum này có đúng chỗ không, nhưng mình thấy cũng phải rút kinh nghiệm trong tương lai, học gì cũng phải nghiên cứu xem xã hội có nhu cầu không đã!
    CCIE #17089

Originally posted by toan_nguyen View Post
    Chào các bạn
    Mình là một thành viên của VNPRO tương đối lâu, tuy ít gửi bài nhưng cũng thường xuyên xem mọi người thảo luận về cách học và thi CCIE, nhất là đọc bài của anh Hải sau khi thi trượt CCIE, rút ra được nhiều kinh nghiệm xương máu
    Phải nói là cảm ơn VNPRO vì nhờ biết được forum này mà quyết tâm hết mình để thi CCIE vì thấy trong forum anh em máu quá.
    Mình vừa thi đỗ CCIE 3 tháng trước đây sau hơn 1 năm dành thời gian và tiền bạc để ôn luyện.
    Trước đây, mình cũng không để ý lắm là nhu cầu CCIE ở Việt nam thế nào, nhưng sau khi thi đỗ, mình có dò hỏi một số công ty thì thấy có vẻ như không có công ty nào ở HN có nhu cầu về CCIE thì phải (mình chưa tìm hiểu về nhu cầu ở TPHCM). Thấy hơi buồn :(
    Không biết mình post bài này lên forum này có đúng chỗ không, nhưng mình thấy cũng phải rút kinh nghiệm trong tương lai, học gì cũng phải nghiên cứu xem xã hội có nhu cầu không đã!
    Minh cam nhan duoc day la mot bai viet duoc rut ra tu kinh nghiem ban than va tat ca su chan that deu an chua o trong do. Minh cung dang luyen CCIE nhung hoi bat ngo khi doc bai viet nay cua ban. Dung that day, neu hien tai VN minh chua co nhu cau ve CCIE thi ko biet dan CCIE de lam gi day? Minh fai cong nhan rang trong khoang thoi gian 5 thang gan day, minh rat "máu" hoc CCIE de quyet tam lay cai chung chi
    Cam on bai viet cua ban, mot bai viet ma` se de lai nhieu cau hoi cho anh em hoc CCIE nhung mot dieu ma` minh chac chan rang minh van tiep tuc con duong chinh phuc number nay boi vi minh rat thich cai technology cua cisco va minh yeu networking.

Than

Comment

Hic CCIEr, tại anh chưa tìm hiểu đấy thôi. Suốt nửa cuối năm trước, một SI rất nổi tiếng của VN tìm CCIE mãi mà không được( em không tiện nêu tên ở đây), nên đang lên kế hoạch kiếm từ Australia và Malaysia đấy.

Comment

Thực sự là không cần CCIE sao? Tôi thấy rất vô lý bởi các số liệu cung cấp chứng minh rằng VN rất rất thiếu các chuyên gia về công nghệ Mạng?!!

Toan_Nguyen có thể apply to FIS hoặc các SP khác tại Hanoi. Họ đang rất thiếu CCIE đấy.
        RK
        CCxx 2004
        Goal: MCXX2008
        :106:

Comment

Chào các bạn
          Bác Toan_Nguyen dò hỏi những công ty nào ở Hanoi mà họ nói với Bác như thế?

Comment

Cảm ơn mọi người đã chia sẻ. Mình đi hỏi các công ty thì họ vẫn offer cho một số vị trí, nhưng các vị trí này đều không cần thiết phải có CCIE. Hiện mình đang làm việc ở một vị trí tương tự như vậy. Lương tương đối tốt nhưng không cần yêu cầu gì về CISCO cả, vẫn thấy tiêng tiếc cái bằng, thỉnh thoảng đem ra ngắm...Mà văn ôn võ luyện, mất công học mà chỉ độ 6 tháng đến 1 năm không dùng chắc quên hết. Đang tính xin đi dậy thêm ở mấy trung tâm đào tạo cho đỡ quên kiến thức
            Anh em nào có ý tưởng gì đóng góp cho mình với, kẻo mình mang tiếng làm nhụt nhuệ khí đồng đội
            CCIE #17089

Comment

thiệt tình, trước khi bác thi hay luyện cert đó phải nhắm cty nào rùi chứ hihi. Thôi, quan trọng vẫn là lươg, hehe.
              http://ldakvn1.forumgogo.com - My new home

Comment

Khoa nói đúng, nhưng cũng không đúng lắm
                Khi thích con gái nhà ai thì đâu có quan tâm bố mẹ em làm gì, giàu hay nghèo.
                Vụ này gần giống như vậy, không biết mình so sánh có khập khiễng quá không:D
                CCIE #17089

Comment

Toàn & các A/C đang theo CCIE,
                  Nhu cầu của CCxx hay là bất cứ technology gì, cũng có thay đổi: what we do with it after you become so called " network-expert-etc.... " is the question you have to answer for yourself.
                  Toàn đã có việc làm ( $$$) , kiến thức rất khó đạt đến cho nhiều người ( CCIE ) : let build something on it and go from there. :)
                  There are vnpro, groupstudy,... to keep you fresh & up-to-date.
                  There are sec, voice, storage, ... that you ( may be ) un-familiar with !
                  There are side jobs that need CCIE anywhere, get your connection ....
                  ( PM me: I am in the San Jose area but can get you some links ... )
                  So: don't feel bad, be ready .
                  Mến chào,
                  Lộc,

Chào các bạn

Comment

bác xitco có chổ nào về sec giới thiệu em với. Đổi gió tháilan cho vui :D

Comment

Khoa nói đúng, nhưng cũng không đúng lắm
                      Khi thích con gái nhà ai thì đâu có quan tâm bố mẹ em làm gì, giàu hay nghèo.
                      Vụ này gần giống như vậy, không biết mình so sánh có khập khiễng quá không:D
                      Bác Toàn, ý em là thế này. Có 2 lựa chọn trước khi thi. Hoặc là bác đang làm cho cty nào đó, họ cần CCIE nên đề nghị bác chú tâm và họ sẽ trả tiền. Hoặc bác đang làm cho cty ko cần CCIE hoặc đang tự do, nhưng nghĩ CCIE sẽ là tiền đồ kả quan để thi hay bác thích nó, vậy bác cũng ko nên tự trách hay bùn. Vì cả 2 đều xuất phát là bác có nhu cầu CCIE, đó là tiền đề, còn phần kết thì ít ra bác cũng đả có CCIE, tìm việc thích hợp chỉ là trong nay mai thôi. Chúc bác thành công như con rồng Châu Á hihi.
                      Trường hợp em này, biết thân biết phận, chỉ lấy Written cho vui thôi, còn LAB thì chừng nào có cty yeu cầu thì xúc tiến, còn không thì thôi, tranh thủ học cái khác để kiếm tiền cho cuộc sống đã, học pải đi đôi với hành và tiền hihi.

Comment

hic, đúng là chẳng bít thế nào cả. Nếu thê này thì em sẽ xin vào 1 cty trước, nếu nó có nhu cầu thì em sẽ học và thi lấy CCIE để tăng lương và lên chức thôi.

Comment

Tham luan cung các ông anh

Xin chào các bác, em là thành viên mới của VNPRO, em cũng là một người rất yêu thích cái Networking nay lắm nhưng mà cũng bắt đầu định học CCIE nhưng mà thấy các bác nói thế thì cũng phải tính lại một tý, vậy theo các bác thì bắt đầu học để quản trị mạng thì phải học cái gì trước là tốt nhất ? em xin cảm ơnn nhiều nha

Comment

Các công ty khi tuyển dụng chỉ đòi hỏi kỹ năng Networking, tất nhiên Network thì có nhiều cấp độ và hơn nữa nhiều công ty hiện tại cũng chỉ biết CCNA, CCNP, CCIE là làm về mạng trên quan điểm: Kiến thức CCNP thì sẽ làm tốt hơn CCNA, CCIE sẽ làm tốt và sâu hơn về mạng so với CCNP. Nên khi bạn có kiến thức CCIE(cụ thể là chứng chỉ CCIE) thì chắc chắn nhà tuyển dụng sẽ khẳng định bạn có kiến thức sâu về Networking---> cơ hội được tham gia làm việc đúng nguyện vọng,... sẽ nhiều hơn.

Thân!
                            Trung tâm tin học VnPro
                            Cisco Authorised Training
                            149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
                            Tel: (08) 5124257-5125314
                            Fax: (08) 5124314
                            http://vnpro.vn
                            support forum: http://vnpro.org

Comment

Không hiểu ... nếu bạn cầm cái Cer danh giá nhất của CISCO mà còn lo lắng như vậy chã lẽ một người đang tính ăn tết này lao vào luyện CISCO thì không thấy ngày mai có mặt trời hay không sao ?
                              Last edited by camaptrang; 09-02-2007, 12:38 PM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                              http://www.asterisk.vn

Comment

Working...
                              X