• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Netflow analyzer

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Netflow analyzer

chào cả nhà, minh đang sử dụng "Netflow analyzer " để mornitor traffic trên cisco Router.Nhưng gặp 1 vướng mắc, bạn nào có kinh nghiệm help mình với nhé.

NMS (Netflow Management Server) của mình chỉ có thể mornitor 1 interface của Router. Các interface còn lại không thể mor... được, vì trên Router mình chỉ add được 1 "ip flow-export destination 192.168.170.249 9996" duy nhất, khi đưa lệnh này sang interface khác thì phát sinh ra error sau "% cannot configure idential destination address and port 192.168.170.249 9996". Minh hiểu là nó không cho cấu hinh chung Port voi Interface đã được add, cac bạn có giải pháp nào giúp mình khắc phục điều này trên Cisco router không ? cách cấu hình ra sao để cho phép mornitor nhiều interface trên cisco router !

thanks các bạn
    chao tat ca cac ban

có thể Trung phải tạo ra IP Group Management

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Anh cho e hoi co phan mem nao de monitor traffic cac thiet switch.
      Last edited by mystery83; 28-10-2008, 08:48 AM.

Comment

hi anh Minh

có vẻ như không ổn lắm, vì IP Group Management chỉ là đặc tính của thằng "Netflow analyzer", nếu config trên cisco router, thi nó vẫn không cho phép "chỉ" nhiều interface đến cùng 1 thằng NMS (Netflow Management Server), có lẽ nhà sản xuất đã không tính ra điều này,
        chao tat ca cac ban

Comment

Em đã thiết lập một mạng MPLS có sử dụng DiffServ QoS nhưng không biết làm thế nào để kiểm tra mạng hoạt động có OK không. Em muốn tạo ra các dòng dữ liệu như VoIP, FTP, HTTP... để chạy qua mạng và xem xét mức độ mất gói của chúng,
          Vậy cho em hỏi có phần mềm nào cho phép chúng ta làm điều này hay không.
          mong mọi người chỉ giúp.
          Thanks!

Comment

ban thu dung NetFlow xem, no co the count duoc luong du lieu inside,outside your network, count duoc ca cac gia thuc nao dang tieu ton duong truyen cua ban, va tieu het bao nhieu MB,KB, ngoai ra no con show cho ban duoc conversation giua cac ip, con van de show duoc nhung goi tin bi mat hay bi send and transit retry thi no khong lam duoc, cai nay thi theo minh hieu ban chi co cach vao han router va xem thui, that su yeu cau cua ban cung rat thuc te va cung kha cao, co le chua co nha san xuat nao co sofware lam duoc viec nay, hoac cung co the minh chua duoc lam den no, ban thu CiscoWork xem no co lam duoc viec nay khong, hien tai minh dang dung 2 software vao viec Network mornitoring la MRTG va NetFlow, theo cam nhan truc quan va thuc te thi Net.. tot hon, nhung lai mat phi. ban thu chon lua 1 trong 2 xem !
            chao tat ca cac ban

Comment

Trước đây mình cũng sử dụng Netflow để monitor và Analyzer package trên các port của Router. Nếu mình có crack phần mềm đầy đủ thì mình sẽ làm được trên nhiều interface đó Trung!

Thân!

Comment

Originally posted by family View Post
                Em đã thiết lập một mạng MPLS có sử dụng DiffServ QoS nhưng không biết làm thế nào để kiểm tra mạng hoạt động có OK không. Em muốn tạo ra các dòng dữ liệu như VoIP, FTP, HTTP... để chạy qua mạng và xem xét mức độ mất gói của chúng,
                Vậy cho em hỏi có phần mềm nào cho phép chúng ta làm điều này hay không.
                mong mọi người chỉ giúp.
                Thanks!
                VoIP thi` min`h chua biet cấu hình giả lập bằng cách nào nhưng lưu lượng http + ftp + icmp + ... bạn có thể cấu hình được mà!

Chủ yếu là bạn sử dụng phương thức nào để thiết lập QoS của bạn! (DSCP or IPP)

THân!

Comment

cam on ban nguyendinhtuanit minh da fixed duoc van de nay rui,
                  chao tat ca cac ban

Comment

+ Cảm ơn mọi người rất nhiều!
                    + Hiện mình đã tìm được một phần mềm là D-ITG ( http://www.grid.unina.it/software/ITG/ ), với phần mềm này nó cho phép ta xem các thông số như:loss, delay, jitter...nó khá mạnh cho việc test mạng, để sử dụng được nó ta cần cài thêm môi trường JAVA JRE 1.4.
                    + Mình cũng đang tìm hiểu thêm Netfllow, có thể giới thiệu cho mình tài liệu, hay trang web nào hay chỉ cách sử dụng cái này ko.
                    Thanks!

Comment

Originally posted by nguyendinhtuanit View Post
                      VoIP thi` min`h chua biet cấu hình giả lập bằng cách nào nhưng lưu lượng http + ftp + icmp + ... bạn có thể cấu hình được mà!

Chủ yếu là bạn sử dụng phương thức nào để thiết lập QoS của bạn! (DSCP or IPP)

THân!
                      Cho hỏi là cấu hình lưu lượng http+ftp+icmp... bằng cách nào vậy.
                      Thank!

Comment

Các lưu lượng đó sẽ tự xuất hiện khi ta cấu hình đúng các bước để router "đổ" các traffic đó về netflow khi có lưu lượng của ứng dụng đó đi ngang wa.

Thân!

Comment

mình cũng nghe nói D-ITG dùng đo QoS của mạng, nhưng thực tế mình down về và chưa sd được. mặc dù đọc bản guideline của phần mền. Bạn nào có bản HD sd chi tiết share cho mình với !

Comment

Netflow Analyzer

Trên một Router bạn chỉ có thể sử dụng một câu lệnh để đưa ra destination là NMS (network manager staion) : ip flow-export destination IP(Ip của NMS) 9996, nếu bạn muốn xem thêm thông tin về các Interface của các Router khác thì cấn Enable Flow của từng Interface đó bằng cách sử dụng câu lệnh
                            Router(config)#interface Fa0/0
                            Router(config-if)#ip route-cache flow
                            Bẳng cách này bạn có thể xem được Flow trên các Interface của Router.
                            Chúc vui vẻ ...

Comment

Originally posted by family View Post
                              Cho hỏi là cấu hình lưu lượng http+ftp+icmp... bằng cách nào vậy.
                              Thank!
                              Bạn có thể dùng phần mềm tạo lưu lượng. Bạn muốn lưu lượng nào thì chỉ việc check thui.
                              Thân!

Comment

Working...
                              X