• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thắc mắc về MTU ?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thắc mắc về MTU ?

Mình có vài điều không hiểu về MTU,mong các bạn giúp mình
    1. Mình đọc tài liệu thấy MTU cho giao thức Ethernet lớp 2 là 1500 và PPPoE là 1492 , vậy xin hỏi 1500,1492 là một số cố định , không thể thay đổi hay đây chỉ là giá trị default ?
    2. Khi mình ping đến 1 host VD : www.yahoo.com , từ PC nối mạng ADSL ở nhà thì thấy ping gói nhỏ hơn 1480 thì Ok còn trên thì nó báo là " Packet need to be Fragment but DF set " , vậy xin hỏi làm sao để khắc phục tình trạng này , chỉnh bit Don't Falg thế nào ?
    3.MTU có quan hệ tới loại đường truyền ( cáp đồng , cáp quang ) và băng thông hay không vì trong nhiều trường hợp khi ping kiểm tra với gói lớn ( gói 2000, 5000 thậm chí lớn hơn ) thì Ok trong nhiều trường hợp lại không thể chỉ ping được gói nhỏ hơn 1500 ? Trong trường hợp ping gói 2000 OK thì có mâu thuẫn với MTU của Ethernet phải nhỏ hơn 1500 hay không ?
    4. Khi chỉnh MTU 2 đầu khác nhau -> ping rớt gói , thậm chí không ping được . Khi set MTU 2 đầu interface giống nhau thì giá trị MTU set này ảnh hưởng đến lớp 3 ( packet ) hay lớp 2 ( Frame ) ?
    Một số thắc mắc có bác nào vào giúp mình với :D

Bạn thử vào đây xem có thể tham khảo dc gì không!

Comment

1. Là default, có thể thay đổi tùy thiết bị support dải giá trị MTU
      2. Có thể 2 điểm bạn cần check: MTU trên Router ADSL và MTU của ISP
      3. Có lẽ là ko, chỉ phụ thuộc vào Interface của thiết bị
      4. Có lẽ chưa rõ câu hỏi lắm bạn à? Bạn có thể tự tìm cho mình câu trả lời sau khi nghe mình phân tích dưới đây
      MTU: Chỉ số lớn nhất của gói tin (Packets, Frames) có thể chuyển qua 1 segment mà ko phải fragment. Như vậy 1 đơn vị gói tin chuyển qua 1 segment có thể 1 or 1/n của gói tin (trong trường hợp bị Fragment).
      Trong IP header có 2 trường liên quan đến MTU là Flag và Fragment Offset:
      Flag quyết định DF (Dont Fragment) hay Fragment
      Fragment Offset xây dựng lại gói tin tại đầu nhân sau khi đã bị Fragment ở trên đường

Comment

Thanks namthien , Có ai trả lời rõ hơn cho mình không
        +Vấn đề đồng bộ giữa MTU 2 đầu khi ping ?
        +MTU với các ứng dụng gói lớn ?
        + Tinh chỉnh MTU thế nào cho phù hợp trong một mạng ?

Comment

2. Khi mình ping đến 1 host VD : www.yahoo.com , từ PC nối mạng ADSL ở nhà thì thấy ping gói nhỏ hơn 1480 thì Ok còn trên thì nó báo là " Packet need to be Fragment but DF set " , vậy xin hỏi làm sao để khắc phục tình trạng này , chỉnh bit Don't Falg thế nào ?
          Cho mình hỏi, dùng câu lệnh nào để ping với dung lượng gói theo ý muốn vậy?

Comment

ping -l 1500 yahoo.com: ping voi goi 1500 bytes

Comment

Working...
            X