• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lập Group luyện CCIE Routing & Switching

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Lập Group luyện CCIE Routing & Switching

Mình muốn lập group chuyên sâu về thiết bị của Cisco ở trình độ CCIE Routing & Switching, và mong muốn các bạn tham gia thảo luận, trao đổi với nhau về các mô hình mạng thực tế của công ty mà các bạn đang làm để qua đó nâng cao kỹ năng cấu hình thanh thạo hon
    lục ẩn đạt CCNP

hi, mình cũng muốn ôn luyện kiến thức R&S, nhưng mình đang thất nghiệp nên ko có mô hình thực tế đâu, có tham gia được không?
    MCSA; CCNA; CCNP; CCSP-Firewall
    http://learningnetworksystem.blogspot.com/
    cell: 0938 368 444

Comment

Mình cũng muốn tham gia nhưng mình ko có CCNA hay CCNP j cả, mình cũng thất nghiệp và chỉ biết mô hình ADSL ở nhà thì có tham gia được không ?
      Mình còn thích Juniper nữa đang kiếm anh em nào cùng chí hướng.
      Theo lối dẫn-Ngẫng nhìn thầy-Đi theo thầy-Nhìn thấu thầy-và Trở thành thầy.

Comment

Mình cũng muốn tham gia

Comment

Group của mình đây, bạn tham gia vào nhé:

Comment

Có bạn nào biết cơ bản về Juniper không?

Comment

Bạn lên mạng download bộ tài liệu học Juniper về học sẽ biết căn bản ngay, đọc hết khoảng 2 quyển là sẽ quen thôi :D

Comment

Originally posted by Initial View Post
                Bạn lên mạng download bộ tài liệu học Juniper về học sẽ biết căn bản ngay, đọc hết khoảng 2 quyển là sẽ quen thôi :D
                vậy có chương trình mô phỏng Juniper không?

Comment

GNS3 có bản Oliver là mô phỏng được đó. Thấy bạn cũng có vẻ ham mê networking, nếu như bạn thích thì học CCIE thì Inbox mình, mình sẽ chỉ cho bạn tài liệu luyện và học tập. CCIE và networking không phải là việc bạn thành thạo command đâu :). Việc bạn cần là thành thạo feature và technology của nó mới khẳng định bạn là ai trong thế giời network.

Comment

Vậy bạn truyền tài liệu luyện và học tập cho mình đề mình khẳng định lại vị trí trong thế giới Network! email: comptiamastery@gmail.com
                    OLIVE mà bạn nói khi login mình không biết password, còn chạy trên FREEBSD thì không trực quan cho lắm!
                    LỤC ẨN ĐẠT CCNP
                    Last edited by lucandat; 10-07-2013, 07:28 PM.

Comment

Để mình chỉ bạn cách học CCIE nhé :D
                      1- CCNP phải thật vững, trong CCNP bạn phải hiểu được mô hình vật lý và mô hình Logic là gì ? Trường hợp nào tạo ra được mô hình đó, và ưu nhược điểm khi làm mô hình đó.
                      2- Trong CCIE có 2 phần là phần IP core và non IP core, kiến thức về Layer 2 ( switch và frame-relay ) của bạn phải thật vững để làm phần IP core, IP core sẽ cover tất cả những gì về định tuyến : RIP, EIGRP, OSPF, BGP, IP Routing, nếu như bạn chắc được phần này thì coi như bạn đã hoàn thành 80% IP core.
                      3- CCIE không phải là cấu hình bạn nhé, cái config bạn đang học là cái " Vớ vẩn" bạn cần học Feature và technology như anh phía trên nói. Khi bạn hiểu cái đó bạn sẽ biết cách cấu hình và cấu hình cực dễ. :D
                      4- Học bất cứ cái gì bạn cần hiểu bản chất, hiểu đến mức sâu sắc: mình xin ví dụ : Trong OSPF khi Filtering bằng Distribute-list thì bạn chỉ dùng được theo chiều IN nhưng bạn có thể Filtering nó theo chiều Out và chỉ làm được trong một trường hợp duy nhất. Nhưng khi thi CCIE thì quá trình Redistribute giữa các Routing người ta lại ko sử dụng Distribute list để filtering chống loop :)
                      5- Bạn nên bắt đầu với việc hiểu cặn kẽ CCNA, và hiểu Network nó là cái gì, sách vở thì bạn nên đọc hết tất cả mọi sách mà cisco recommend cho CCIE
                      6- Lab thì bạn nên bắt đầu với Narbik vì nó không cần dựng Full LAB.
                      7- Sau đó luyện đến INE volume 1, có khoảng 600 feature bạn nên học thuộc lòng, bạn nên hiểu cặn kẽ từng cái một và khi hòa trộn tất cả những cái đó vào nhau thì nó ra cái gì.
                      8- Sau khi bạn làm INE volume 1 khoảng 4 lần thì làm 360 Lab
                      9- Làm Full Lab INE volume 2 khi bạn tự tin rằng 600 feature trong volume 1 bạn đã thực sự OK. Nếu bạn làm được hết 20 bài lab của nó thì bạn an tâm đi thi bạn sẽ ok cộng vợi kiến thức trong volume 1.

Điều cuối cùng: CCIE có dump như CCNA, CCNP, nhưng cũng không phải là dễ như CCNA và CCNP. Bạn nên học thật sự, học Network chứ đừng học vì cái CCIE. VÌ mình đi làm, gặp nhiều CCIE, mình thì chưa thi nhưng mình chỉ phục có vài người có CCIE, vì người thi CCIE mà luyện Dump thì trình độ thật không bao giờ đạt tới CCIE. :))

Comment

hi, cảm ơn rất nhiều những chia sẽ của bạn Mr.King, mình đã học được thêm rất nhiều từ bạn.
                        Cường chỉ học thôi, chứ chưa thi bất kỳ chứng chỉ nào cả, đang luyện CCIE Security volume 1 ở nhà. Cường sợ đọc sách nhiều quá mà ít làm LAB thật thì không tốt, nhờ lời khuyên của bạn mình đã bớt lo lắng rồi, tiếp tục đọc sách vậy :-B.
                        MCSA; CCNA; CCNP; CCSP-Firewall
                        http://learningnetworksystem.blogspot.com/
                        cell: 0938 368 444

Comment

cần học Feature và technology????????????????????????

Comment

Originally posted by lucandat View Post
                            cần học Feature và technology????????????????????????
                            Thế bạn học theo Dump à :"> :D

Comment

Feature & Technology: ý của bạn là nắm vững tính năng và công nghệ của Cisco?
                              bạn share tài liệu CCIE Slides cho mình được không?

Comment

Working...
                              X