• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Một số điều chưa rõ về public/private key

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Một số điều chưa rõ về public/private key

Mong các anh em trong forum giải thích giúp mình vấn đề này.

Theo mình biết, khi B muốn A gửi data cho thì B sẽ gửi cho A public key của mình.
    A băm message thành Message digest rồi ký vào message digest bằng public key của B để tạo ra Digital signature sau đó gắn Digital signature này vào Message ban đầu rồi gửi sang cho B.
    Khi B nhận được sẽ lấy Private key của mình để giải mã.

Mình đọc một số chỗ khác thì lại thấy nói là A ký vào message digest bằng private key của A -> gửi cho B. B sẽ lấy public key của A để dyencrypt.
    Theo mình thấy nếu gói tin gửi từ A -> B bị thằng C nó chặn, mà public key của A ai cũng có thể lấy được -> C có thể dyencrypt được, vậy còn gì là bảo mật nữa.

Các bạn giải đáp hộ mình với.
    Rất cảm ơn.:)

Nhờ các bạn giải thích thêm hộ mình chỗ này:

Mình không hiểu là B nhận được gói tin rồi nó kiểm tra thế nào để biết là gói tin không bị chỉnh sửa.

Comment

Ở đây có một ít thông tin:

Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
      https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Cam on, minh da hieu ro van de

Comment

Originally posted by nguyenhao123 View Post
          Mong các anh em trong forum giải thích giúp mình vấn đề này.

Theo mình biết, khi B muốn A gửi data cho thì B sẽ gửi cho A public key của mình.
          A băm message thành Message digest rồi ký vào message digest bằng public key của B để tạo ra Digital signature sau đó gắn Digital signature này vào Message ban đầu rồi gửi sang cho B.
          Khi B nhận được sẽ lấy Private key của mình để giải mã.

Mình đọc một số chỗ khác thì lại thấy nói là A ký vào message digest bằng private key của A -> gửi cho B. B sẽ lấy public key của A để dyencrypt.
          Theo mình thấy nếu gói tin gửi từ A -> B bị thằng C nó chặn, mà public key của A ai cũng có thể lấy được -> C có thể dyencrypt được, vậy còn gì là bảo mật nữa.

Các bạn giải đáp hộ mình với.
          Rất cảm ơn.:)
          Ban da hoan toan hiu sai ve public key encryption. Ban nho rang co hai dang ma hoa la symmetric (doi xung) va asymmetric (public key cryp). Loai 1 nguoi dung co key giong nhau (o day nguoi dung la sender va receiver). Loai 2 la nguoi gui dung 1 key nguoi nhan dung 1 key khac. Dung public key co 3 ung dung chinh: De ma hoa information, chu ky so (digital signature) va exchange key : dung ma hoa cong khai de trao doi key dung trong ma hoa doi xung.

Truong hop cua ban noi la ung dung trong digital signature: Hinh dung scenario nhu sau: A co mot document muon gui cho B, o day B da bit public key cua A (tuc la B chac chan rang day la public key cua A, da authentication), Document dc A dung mot ham Hash de tao ra 1 hash value (vi du chi 512bits thoi) sau do A dung private key cua minh ma hoa cai hash value nay va send cho B document va cai ciphertext. B nhan dc dung public key giai ma de lay gia tri hash value, dung ham hash de tao hash value tu document cua A gui, neu 2 gia tri nay trung nhau thi suy ra dung la A gui, va ko ai da sua doi cai document, vi moi A moi co private key. Gia su C bat goi tin sua doi document thi 2 gia tri hash se khac nhau. Va A cung ko the choi cai la da ko gui document cho B, vi moi A moi co private key.

Con dung da ma hoa thi B muon send message cho A dam bao ko ai bit noi dung thi B dung public key ma hoa message va gui cho A, moi A moi giai ma duoc de xem noi dung.

Hope that helps!
          PS: co ji lien wan den Cryptography thi cu hoi, toi se tra loi neu co the (hoi toi hoc Master in France chuyen ve mon nay, va phuong phap hinh thuc formal methods)

Comment

Working...
          X