• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

CCIE Security vs CISSP. Which one?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• CCIE Security vs CISSP. Which one?

Chào mọi người,

Mình đang muốn thi chứng chỉ CCIE Security hoặc CISSP. Nhưng thực sự vẫn chưa xác định rõ là nên thi cái nào.

Theo các bạn mình nên thi chứng chỉ nào? Nhu cầu thị trường và khả năng ứng dụng của 2 chứng chỉ này?

Cám ơn mọi người,

Sơn

Originally posted by sontht View Post
    Chào mọi người,

Mình đang muốn thi chứng chỉ CCIE Security hoặc CISSP. Nhưng thực sự vẫn chưa xác định rõ là nên thi cái nào.

Theo các bạn mình nên thi chứng chỉ nào? Nhu cầu thị trường và khả năng ứng dụng của 2 chứng chỉ này?

Cám ơn mọi người,

Sơn
    Chỉ có mình mới xác định được mình nên thế nào thôi à.

Theo mình, 2 cái này có hướng khác nhau rõ rệt nhưng về công việc thì có bổ sung cho nhau nên có một số anh lấy cả 2 cái :)

Thân!

M.
    Update in progress, Please wait ...

Comment

Chào bạn,

Theo mình có tìm hiểu thì chứng chỉ thì CISSP có độ rộng, nhưng vì thế mà nó không chuyên sâu "sâu 1 inch, rộng một dặm - an inch deep and a mile wide", nó sẽ thích hợp cho những người làm công tác quản lí về hệ thống security. Lúc thi gồm phần lí thuyết 250 câu của 10 chuyên đề khác nhau (hay còn gọi là domains), với 25 câu hỏi mới cần bạn tự tìm hiểu, nghiên cứu, phần còn lại là dựa vào kiến thức bạn tiếp thu trong sách vở và các khóa học, cũng như kinh nghiệm của bạn. Điểm pass 700/1000, sau khi pass bạn cần 1 CISSP chứng thực kinh nghiệm bạn trải qua từ 3-5 năm tùy theo một số chế độ ưu tiên chẳng hạn như bạn có bằng MCSA hay MCSE thì được miễn kinh nghiệm 1 năm. Có một số người sau khi pass thì một năm sau mới có chứng chỉ.

Còn CCIE security thì chuyên sâu về thiết bị Cisco hơn. Ngoài thi phần lí thuyết còn cần thi thêm phần thực hành với các thiết bị router, switch, ASA, CSMARS, IPS. Chứng chỉ này ít người có nên giá trị cao hơn CISSP.
      Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
      Yahoo : phamminhtuan_vnpro
      -----------------------------------------------------------------------------------------------
    Trung Tâm Tin Học VnPro
    149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
    Tel : (08) 35124257 (5 lines)
    Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
    Support Forum: http://www.vnpro.org
    - Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
    - Phát hành sách chuyên môn
    - Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
    - Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
    Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Cám ơn góp ý của 2 bạn,

Hiện tại mình làm nhiều về network, chưa làm quản lý. Nhưng cũng không biết có làm được không và có cơ hội để quản lý không :).

Mình biết rất khó so sánh 2 cái này vì nó theo 2 hướng khác nhau, về cách thức thi và những vấn đề liên quan đến nó mình cũng tìm hiểu. Nhưng vẫn phân vân là nên đi theo hướng nào.

CCIE Security thì chỉ chuyên về Cisco, nhưng thực sự về mảng Security Cisco không mạnh lắm. CISSP thì lại chỉ về lý thuyết nên nếu có cơ hội làm quản lý, làm audit thì tốt hơn, còn không thì chẳng lẽ làm lính mà chỉ biết nói, "không làm" được (ý mình nôm na là vậy, chứ không phải chê CISSP, nếu chê thì mình sẽ không nghĩ đến chuyện thi nó rồi).

CISSP thì có vẻ "dễ" hơn CCIE Security vì không cần phải tốn thời gian tập trung để làm lab, bất cứ lúc nào rảnh cũng có thể học được, đầu tư ít hơn, chi phí rẻ hơn.

Nói tóm lại, các bạn có thể cho mình 1 lời khuyên nên lấy cái nào thì thích hợp với trường hợp của mình hiện tại? Hoặc nếu lấy cả 2 thì nên lấy cài nào trước?

Cám ơn rất nhiều

Comment

Originally posted by sontht View Post
        Cám ơn góp ý của 2 bạn,

Hiện tại mình làm nhiều về network, chưa làm quản lý. Nhưng cũng không biết có làm được không và có cơ hội để quản lý không :).

Mình biết rất khó so sánh 2 cái này vì nó theo 2 hướng khác nhau, về cách thức thi và những vấn đề liên quan đến nó mình cũng tìm hiểu. Nhưng vẫn phân vân là nên đi theo hướng nào.

CCIE Security thì chỉ chuyên về Cisco, nhưng thực sự về mảng Security Cisco không mạnh lắm. CISSP thì lại chỉ về lý thuyết nên nếu có cơ hội làm quản lý, làm audit thì tốt hơn, còn không thì chẳng lẽ làm lính mà chỉ biết nói, "không làm" được (ý mình nôm na là vậy, chứ không phải chê CISSP, nếu chê thì mình sẽ không nghĩ đến chuyện thi nó rồi).

CISSP thì có vẻ "dễ" hơn CCIE Security vì không cần phải tốn thời gian tập trung để làm lab, bất cứ lúc nào rảnh cũng có thể học được, đầu tư ít hơn, chi phí rẻ hơn.

Nói tóm lại, các bạn có thể cho mình 1 lời khuyên nên lấy cái nào thì thích hợp với trường hợp của mình hiện tại? Hoặc nếu lấy cả 2 thì nên lấy cài nào trước?

Cám ơn rất nhiều
        Sơn,

Các anh đi trước thì họ thi CCIE trước, CISSP sau. Điều này là phù hợp với các tiêu chí mà hai chứng chỉ này đưa ra.

Tìm hiểu về một chứng chỉ (học/thi) cần nhìn về "công việc" mà chứng chỉ đó phục vụ (về sau, nếu có).

Nếu bạn làm về Audit thì chắc chắn bạn sẽ không nghĩ là nó (CISSP) dễ và chỉ thiên về lý thuyết. Đơn giản là "thuyết phục" một người rành hơn bạn (làm chuyên về lĩnh vực đó như CSDL, Email, Core Banking, ATM, phát triển phần mềm, trung tâm dữ liệu, các kế hoạch dự phòng, hoạt động liên tục, ...) với những "lỗ hổng", "rủi ro", ... quả là không phải dễ, cũng nhiều đêm thức trắng như đang sửa lỗi kỹ thuật mà thôi :)
        [Audit cũng có nhiều loại như cực kỳ chuyên sâu về kỹ thuật, chính sách, ...]

Hiện tại, bạn đang làm về Network thì việc thi CCIE là hợp lý. Tất nhiên, trong thời gian làm về Network, tìm hiểu thêm các đồng nghiệp xung quanh sẽ gợi mở cho bạn nhiều điều thú vị hơn và cũng là cơ hội tích lũy rất tốt.

Thân!

M.
        Update in progress, Please wait ...

Comment

Như hai bạn ở trên cũng có nói đến, tuỳ vào định hướng nghề nghiệp và tính chất công việc của bạn mà chọn thôi.

Xét về mặt thời gian & chi phí, CISSP có thể lấy trong thời gian ngắn hơn với chi phi rẻ hơn nhiều so với CCIE.

Bạn thử tham gia nhóm học cisspvietnam ở đây xem sao.
          --
          rd @ http://www.vnsecurity.net

Comment

• Working...
            X