• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Anh Chi giúp em chon đường đi của một Route

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Anh Chi giúp em chon đường đi của một Route

EM cấu hình ba con route cho ba con học đường ospf em có một thắc mắc là sao nó gửi và về gói tin theo một đường bây giờ em muốn nó gửi theo một đường và về theo một đường khác được không giúp em với

OSPF tính metric dựa vào cost = 10^8 chia bandwidth. Trong trường hợp này thì bạn cấu hình OSPF thì từ PC2 đi đến PC3 chỉ đi qua đường từ R5 sang R4 chứ ko đi theo đường R5-R3-R4, để nó đi qua cả 2 đường thì bạn có thể cấu hình cho cost trên cả 2 tuyến đường này là bằng nhau, thì khi đó nó sẽ cân bằng tải trên cả 2 đường :D

Comment

Chào bạn!
      Theo như hình, mặc định PC2 đi đến PC3 theo đường R5 -> R4 và đi về R4->R5. Để gói tin từ PC3 đi về PC2 theo đường khác theo ý bạn (R4 -> R3 -> R5).
      Theo mình, bạn phải thay đổi cost của đường trên thấp hơn đường dưới. Bằng cách tăng bandwidth của cổng se2/0 trên R3 hoặc se3/0 trên R4 lên 100MB chẳng hạn.
      Lúc này, R4 sẽ học lớp 192.168.1.0/24 theo đường trên. Theo công thức tính cost của OSPF bandwidth càng cao thì cost càng nhỏ (tỉ lệ nghịch).
      Bạn test thử giúp mình.

Comment

Working...
      X