• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lab 2-1 Cấu hình căn bản Catalyst 2900

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by danghoangkhanh View Post
    Hi quanghitar,

Mình đại diện admin trả lời câu hỏi của bạn :)

1). Khi trên Switch bạn đã chia 2 Vlan trên Switch thì mặc định 2 Vlan này không thấy nhau. Nếu muốn 2 Vlan này thấy nhau bạn phải cấu hình cho kết nối giữa 2 Vlan trên là Trunk hoặc dùng Router
    Em cũng có vấn đề giống như bạn quanghitar nhưng em thấy anh trả lời chưa rõ, nên hỏi anh thêm tý. Vì ý em là 2Vlan khác nhau sẽ không giao tiếp với nhau được, đồng thời em cần 2 VLan này có thể ra net được chẳng hạn. vậy thì phải làm sao hả anh. Vì như anh nói thì dùng Trunk để 2 Vlan thấy nhau mùh. Thank-you.

Comment

Hi,

1). Vấn đề DHCP.

Cái này mình nghĩ bạn đã hiểu sai vấn đề.

Bạn chỉ tạo 1 scope (pool) trên DHCP server thì làm sao có thể cấp IP cho 2 Vlan --> cần phải tạo 2 Scope trên DHCP Server nếu muốn cấp IP cho cả 2 Vlan. (chẳng hạn 192.168.1.0/24 cho Vlan1 và 192.168.2.0/24 cho Vlan 2).
      Ok, và nếu bạn chỉ muốn tạo 1 Scope trên DHCP Server thì cho mình hỏi là DHCP được gắn vào port của Switch là thuộc Vlan nào? Giả sử như bạn gắn vào port thuộc Vlan 1 thì chỉ có những PC thuộc Vlan 1 mới được cấp IP mà thôi còn thuộc Vlan2 thì cũng chỉ những PC trong Vlan 2 được cấp IP.

Thông thường, DHCP Server sẽ được gắn vào 1 Vlan khác (như Vlan tên là DHCP chẳng hạn), trên DHCP Server lúc này cũng phải được tạo 2 Scope cho 2 Vlan, và để các PC được cấp IP từ DHCP Server này trên Router bạn phải làm những việc là:
      - Tạo sub-interface và dùng lệnh ip helper-address, quá trình làm như sau:
      Router(config)#int fa0/0.1
      Router(config-if)#ip add 192.168.1.1 255.255.255.0 //địa chỉ này cũng là Gateway cho các PC trong VLan1
      Router(config-if)#ip helper-address 192.168.3.254 //địa chỉ này là của DHCP Server
      Router(config-if)#no shut
      Router(config)#int fa0/0.2
      Router(config-if)#ip add 192.168.2.1 255.255.255.0 //địa chỉ này cũng là Gateway cho các PC trong VLan2
      Router(config-if)#ip helper-address 192.168.3.254
      Router(config-if)#no shut

Router lúc này đóng vai trò như là 1 DHCP relay agent

Clear chưa?

2). Vấn đề gán IP cho Switch
      Mặc định Switch chỉ có 1 Vlan là Vlan1, do đó nếu muốn gán IP cho Switch thì phải gán trên Vlan 1.
      Còn nếu bạn đã chia Vlan rồi thì vẫn có thể gán IP cho các Vlan khác.

P/s: lần sau bạn hỏi nên chia ra từng phần ấy, nhìn 1 nùi như thế hơi bị mệt.

Thân,

Chào Thầy,

Vậy trong trường hợp này Router làm Relay agent vậy nó mô hình như vầy hả anh: Switch --> Router--->LAN (Vd: VL1). Thank-you.

Comment

Chào !!!
        Đầu tiên bạn cần phải nắm rõ bản chất của câu lệnh: ip helper-address [ip address]

Lệnh ip helper-address để yêu cầu Router quảng bá gói tin BOOTP/DHCP request ra ngoài khi chính Router đó không được cấu hình DHCP Server ( cụ thể là chuyển gói tin BOOTP/DHCP request đến 1 hoặc một số Router khác có cấu hình DHCP Server ). Theo mình nghĩ, lệnh này chỉ forward gói tin UDP vì gói tin DHCP sử dụng giao thức UDP. Ngoài ra lệnh này còn có thể forward cả các gói tin thuộc giao thức ND của SUN workstations.

Nếu muốn forward cả các giao thức khác thì có lệnh khác giúp ta làm việc này, đó là lệnh ip forward-protocol . Với lệnh này ta có thể chỉ định các giao thức và port cụ thể mà Router sẽ forward. Thực hiện ở Global Config, cú pháp như sau :

ip forward-protocol {udp [port] | nd | sdns | any-local-broadcast | spanning-tree | turbo-flood}

Trong đó, các tham số có ý nghĩa là :

udp : là UDP Protocol
        port (Optional): Chỉ ra port đích cho dịch vụ UDP mà Router sẽ forward các bản tin ra . Nếu không chỉ ra port nào thì Router sẽ lấy các port ngầm định của dịch vụ UDP. Mặc định :

Trivial File Transfer (TFTP) : 69
        Domain Name System : 53
        Time service : 37
        NetBios Name Server : 137
        NetBios Datagram Server : 138
        Boot Protocol (BootP) client and server datagrams : 67,68
        TACACS service : 49
        Cấu hình chi tiết [demo] tại đây : http://vnpro.org/forum/showthread.php?t=4739

Chúng ta cần xác định như sau :
        1) Nếu Router làm DHCP cho mạng chỉ có router-switch(ví dụ là 3 vlan)=> Chúng ta không cần dùng đến câu lệnh ip helper address
        2) Nếu dùng một DHCP server (một PC thuộc 1 vlan nào đó của switch) có ip là x. Khi đó chúng ta cần cấu hình router như trên (dùng lệnh ip helper-address x để forward gói BOOTP/DHCP request đến DHCP server khi router nhận gói tin này từ các client thuộc các vlan của switch.

Chúc vui !!!
        Trần Mỹ Phúc
        tranmyphuc@hotmail.com
        Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
        JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
        INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Mình đại diện admin trả lời câu hỏi của bạn :)

1). Khi trên Switch bạn đã chia 2 Vlan trên Switch thì mặc định 2 Vlan này không thấy nhau. Nếu muốn 2 Vlan này thấy nhau bạn phải cấu hình cho kết nối giữa 2 Vlan trên là Trunk hoặc dùng Router
          Em cũng có vấn đề giống như bạn quanghitar nhưng em thấy anh trả lời chưa rõ, nên hỏi anh thêm tý. Vì ý em là 2Vlan khác nhau sẽ không giao tiếp với nhau được, đồng thời em cần 2 VLan này có thể ra net được chẳng hạn. vậy thì phải làm sao hả anh. Vì như anh nói thì dùng Trunk để 2 Vlan thấy nhau mùh. Mong các thầy giúp em.

Comment

Originally posted by diemthuy View Post
            Em cũng có vấn đề giống như bạn quanghitar nhưng em thấy anh trả lời chưa rõ, nên hỏi anh thêm tý. Vì ý em là 2Vlan khác nhau sẽ không giao tiếp với nhau được, đồng thời em cần 2 VLan này có thể ra net được chẳng hạn. vậy thì phải làm sao hả anh. Vì như anh nói thì dùng Trunk để 2 Vlan thấy nhau mùh. Mong các thầy giúp em.
            Chào !!!
            -- Đường trunk mặc định nó sẽ chở thông tin của tất cả VLAN , nhưng để các vlan truyền thông với nhau cần cấu hình routing giữa chúng bằng một thiết bị layer 3 (router, switch layer3)

Mặc định là khi tạo 2 vlan , chúng sẽ không giao tiếp được với nhau. Nếu bạn cho chúng ra được internet cần cấu hình NAT trên router là xong => buộc ta phải cấu hình 2 gateway => như vậy cũng phải cấu hình intervlan routing !!!
            Vậy sao bạn không nghỉ ngay đến ACls , sub-interface vẫn có thể xem như một interface vật lí và apply bình thường mà

Chúc vui !!!
            Trần Mỹ Phúc
            tranmyphuc@hotmail.com
            Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Juniper Certs :
            JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
            INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

Comment

Chào thầy,

Thật sự em không biết nói gì hơn, em rất cảm ơn những gì mà thầy đã reply cho em. Thú thật em cũng đã học CCNA rồi. Nhưng ra đi làm lắm lúc cứ tự hỏi sao mình học CCNA rồi mà sao vẫn không làm được gì cả. Cty em cũng có các thiết bị Cisco, có thể nói là nhiều. Nhưng mỗi khi cấu hình gì thì đều do các IT bên nước ngoài qua cấu hình. Thầy cũng biết rồi đó có bao giờ họ cho mình cấu hình đâu, và cũng chẳng cho mình làm gì trong đó, đại loại chẳng hạn như: telnet vào xem thông tin. Tánh em thì rất thích học hỏi, nhiều lúc em thấy họ cấu hình chỉ về OSPF mà em thấy sao mình học ko giống gì cả, toàn là những dòng lệnh gì lạ quá. Em tự hỏi có phải mình nên học CCNP hay một khóa nào thì mới cấu hình được như vậy chăng?. Mong thầy cho vài lời khuyên - để em có thể định hướng cho bản thân em. Chào thầy.

Comment

Originally posted by diemthuy View Post
                Chào thầy,

Thật sự em không biết nói gì hơn, em rất cảm ơn những gì mà thầy đã reply cho em. Thú thật em cũng đã học CCNA rồi. Nhưng ra đi làm lắm lúc cứ tự hỏi sao mình học CCNA rồi mà sao vẫn không làm được gì cả. Cty em cũng có các thiết bị Cisco, có thể nói là nhiều. Nhưng mỗi khi cấu hình gì thì đều do các IT bên nước ngoài qua cấu hình. Thầy cũng biết rồi đó có bao giờ họ cho mình cấu hình đâu, và cũng chẳng cho mình làm gì trong đó, đại loại chẳng hạn như: telnet vào xem thông tin. Tánh em thì rất thích học hỏi, nhiều lúc em thấy họ cấu hình chỉ về OSPF mà em thấy sao mình học ko giống gì cả, toàn là những dòng lệnh gì lạ quá. Em tự hỏi có phải mình nên học CCNP hay một khóa nào thì mới cấu hình được như vậy chăng?. Mong thầy cho vài lời khuyên - để em có thể định hướng cho bản thân em. Chào thầy.
                chào !!!
                Đầu tiên mình chúc mừng bạn đã có thể vào một môi trường chuyên dùng thiết bị cisco , dù không được cấu hình nhiều lắm. Thực chất , hầu hết những câu lệnh , những chức năng : cơ bản nằm ở CCNA , nâng cao hay giới thiệu tính năng cao cấp nằm ở CCNP và CCIE . Khi cisco đưa ra CCIE mục tiêu của hãng là muốn đào tạo ra một chuyên gia không chỉ biết nắm bắt được các công nghệ hiện tại mà còn có thể nắm bắt được những công nghệ mới và ứng dụng nó vào mạng hiện tại.
                Điều mà bạn nói " nhìn các câu lệnh lạ lẫm" là điều bình thường , thực chất lên cấp độ CCIE người ta cũng không thể nào biết hết các câu lệnh mà OSPF có thể cấu hình được, chỉ những gì thông thường và ứng dụng nhiều thì họ nắm bắt tốt thôi. Nên mình nghĩ bạn không nên buồn gì cả.

Tuy nhiên mình tin những lệnh mà người ta support cho công ty bạn , sẽ được giới thiệu trong khóa học CCNP.
                Còn chần chờ gì nữa hãy thử nâng cao khả năng mình đi nếu bạn hội đủ tất cả điều kiện : vật chất + tinh thần

Chúc bạn vui !!!
                Trần Mỹ Phúc
                tranmyphuc@hotmail.com

Juniper Certs :
                JNCIP-ENT & JNCIP-SEC

Comment

Chào thầy,

Cảm ơn những lời khuyên quý giá của thầy. Đọc xong em cảm thấy người nhẹ cả. Em cố gắng củng cố kiến thức CCNA sau đó sẽ học lên CCNP để có thể thực hiện hoài bão cháy bỏng. Chứ chỉ có CCNA chẳng thể làm hoàn chình điều nhỏ bé mà em mong muốn:), đúng không thầy!!!. Chúc VNPRO luôn luôn phát triển tốt - riêng thầy luôn có sức khỏe tốt. Thank-you.
                  Last edited by diemthuy; 23-08-2008, 08:55 PM.

Comment

Hi,

Bạn xem thêm ở đây nha

_http://vnpro.org/forum/showthread.php?t=4323 --> cấu hình Vlan trunking

_http://vnpro.org/forum/showthread.php?t=4321 --> cấu hình Inter Vlan Routing

Thân,
                    Anh Khánh giúp dùm em vấn đề này với:

version 12.2
                    no service pad
                    service timestamps debug datetime msec
                    service timestamps log datetime msec
                    service password-encryption
                    !
                    hostname HL-HCM-SW
                    !
                    boot-start-marker
                    boot-end-marker
                    !
                    enable secret 5 $1$6u3x$aDGgNCazMh.6K4Q3huAvY/
                    .
                    .
                    .
                    .
                    .
                    .
                    .
                    aaa new-model
                    !
                    !
                    aaa authentication dot1x default group radius
                    aaa authorization network default group radius
                    !
                    !
                    !
                    aaa session-id common
                    system mtu routing 1500
                    ip subnet-zero.
                    .
                    .
                    .
                    .
                    .
                    .
                    interface FastEthernet0/18
                    switchport access vlan 4
                    switchport mode access
                    authentication host-mode multi-auth
                    authentication port-control auto
                    authentication violation restrict
                    mab eap
                    dot1x pae authenticator
                    dot1x timeout tx-period 1
                    dot1x max-reauth-req 1
                    .
                    .
                    .
                    .
                    .
                    interface FastEthernet0/22
                    description ACSNet-SVR
                    switchport access vlan 80
                    switchport mode access
                    spanning-tree portfast
                    !
                    interface FastEthernet0/23
                    switchport access vlan 101
                    switchport mode access
                    !
                    interface FastEthernet0/24
                    switchport access vlan 101
                    switchport mode access
                    spanning-tree portfast
                    !
                    interface GigabitEthernet0/1
                    description Connect-to-FPT Zyxel
                    switchport trunk allowed vlan 3,4,80,101
                    switchport mode trunk
                    !
                    interface GigabitEthernet0/2
                    switchport mode trunk
                    .
                    .
                    .
                    .
                    interface Vlan80
                    ip address 192.168.10.10 255.255.255.0
                    no ip route-cache
                    !
                    ip default-gateway 192.168.10.1
                    ip http server
                    ip http secure-server
                    snmp-server community HL-SNMP RO
                    radius-server host 192.168.10.2 auth-port 1645 acct-port 1646 key 7 060E00204242061702
                    .
                    .
                    .
                    .
                    - em cấu hình xong nhưng khi cắm dây trực tiếp từ modem ADSL ( 192.168.10.1 ) vào cổng GigabitEthernet0/2
                    - Từ Switch em ping 192.168.10.1 lại không thấy!!!!
                    - Em cắm dây từ server ACS ( 192.168.10.2 ) vào cổng FastEthernet0/22
                    - Từ Switch em ping 192.168.10.2 thì thấy nhưng không ping được 192.168.10.1!!! nên cắm dây từ client vào cổng FastEthernet0/18 trên switch báo không chứng thực được.
                    - Mong anh chỉ dùm em cách khắc phục
                    - Cảm ơn anh rất nhiều!

Comment

Working...
                    X