• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề Redistribute giữa Static và OSPF

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề Redistribute giữa Static và OSPF

Em có mô hình như sau. R1(s0/0) --- (s0/1)R2 (s0/0)----- (s0/0)R3

R1 và R2 em cấu hình OSPF

R2 và R3 em ko cấu hình

sau khi em dùng lệnh

Redistribute connect subnets Router-map

thì R1 ping được s0/0 của R2 nhưng ko ping được S0/0 của R3.

mặc dù trong R1 có định tuyến đến đường mạng của R2 và R3 bằng OSPF của R2.

Originally posted by banbegiupdo007 View Post
    Em có mô hình như sau. R1(s0/0) --- (s0/1)R2 (s0/0)----- (s0/0)R3

R1 và R2 em cấu hình OSPF

R2 và R3 em ko cấu hình

sau khi em dùng lệnh

Redistribute connect subnets Router-map

thì R1 ping được s0/0 của R2 nhưng ko ping được S0/0 của R3.

mặc dù trong R1 có định tuyến đến đường mạng của R2 và R3 bằng OSPF của R2.

Nhưng vấn đề là R3 không biết R1 nằm ở đâu nên nó không biết đường trả lời. Bạn add static route trên R3 sao cho trên R3 bạn có định tuyến đến R1 qua R2.

Comment

Originally posted by nvn View Post
      Nhưng vấn đề là R3 không biết R1 nằm ở đâu nên nó không biết đường trả lời. Bạn add static route trên R3 sao cho trên R3 bạn có định tuyến đến R1 qua R2.
      Không phải anh ơi, vấn đề em nói là R1 ko ping được R3 , chứ không phải R3 ko ping dc R1.
      Vì theo em nghĩ R1 lấy bảng route từ R2 mà R2 có connect đến R3 nên em nghĩ R1 cũng phải ping dc R3 ,
      nhưng nó chỉ ping dc cổng ra của R2 mà ko ping dc R3

Comment

R1 có route đến mạng connected của R2 và R3 là đúng rồi, nhưng R3 không có route về R1 thì làm sao ping được? Gói echo request do R1 gửi đến được R3 nhưng R3 không có route về R1 nên không thể gửi gói echo reply về được => ping không thành công.
        Last edited by Snajdan; 25-08-2013, 09:18 AM.

Comment

Hi.

Đây là một vấn đề khá hay trong quá trình redistribute.

Đây là bài test của mình.

1. Cấu hình để mạng hội tụ với các giao thức định tuyến như trên hình vẽ.
          Interface L0 của R2 không adver vào bất kì routing protocol nào.

2. Cấu hình để khi show ip route trên R1: mạng 2.2.2.0 ở dạng External O EX

Ở đây mình cấu hình redistribute kết hợp route-map
          route-map ccie
          match inter l0
          ---- Mode router
          redistribute connected subnet route-map ccie

3. Lúc này chúng ta thấy trên R1 show ip route đã thấy mạng 2.2.2.0 ở dạng external.
          Nhưng mạng 192.168.23.0/24 đã mất.
          Nhưng neighbor vẫn đầy đủ.

Và điểu hiển nhiên là ta ping tới mạng 192.168.23.2 ( int s0/0 của R2) sẽ không được.

Cách giải quyết vẫn đề là:
          1. Quảng bá mạng 192.168.23.0 vào ospf
          2. cấu hình route-map. Cho nó match thêm interface s0/1 nữa.

=====

Vấn đề ở đây là chình quá trình redistribute chúng ta đã vô tình không cho quáng bá mạng 192.168.23.0 vào ospf vì trên R2 mạng 192.1.68.23.0 nó là connected chứ không phải học qua EIGRP.

Mong các bạn góp ý thêm.

Comment

Originally posted by banbegiupdo007 View Post
            Không phải anh ơi, vấn đề em nói là R1 ko ping được R3 , chứ không phải R3 ko ping dc R1.
            Vì theo em nghĩ R1 lấy bảng route từ R2 mà R2 có connect đến R3 nên em nghĩ R1 cũng phải ping dc R3 ,
            nhưng nó chỉ ping dc cổng ra của R2 mà ko ping dc R3

Đồng ý là R1 đến được R3 nhưng bạn ơi, muốn ping thành công phải có đường 2 chiều.

Comment

Originally posted by Snajdan View Post
              R1 có route đến mạng connected của R2 và R3 là đúng rồi, nhưng R3 không có route về R1 thì làm sao ping được? Gói echo request do R1 gửi đến được R3 nhưng R3 không có route về R1 nên không thể gửi gói echo reply về được => ping không thành công.
              Originally posted by nvn View Post
              Đồng ý là R1 đến được R3 nhưng bạn ơi, muốn ping thành công phải có đường 2 chiều.
              Cám ơn các anh, em đã hiểu vấn đề.

Trước giờ em nghĩ gói tin ping chỉ 1 chiều. nên chỉ cần cấu hình chiều gửi ko cần cấu hình route cho gói tin trả về.

Comment

Originally posted by Mr.King View Post
                Hi.

Đây là một vấn đề khá hay trong quá trình redistribute.

Đây là bài test của mình.

1. Cấu hình để mạng hội tụ với các giao thức định tuyến như trên hình vẽ.
                Interface L0 của R2 không adver vào bất kì routing protocol nào.

2. Cấu hình để khi show ip route trên R1: mạng 2.2.2.0 ở dạng External O EX

Ở đây mình cấu hình redistribute kết hợp route-map
                route-map ccie
                match inter l0
                ---- Mode router
                redistribute connected subnet route-map ccie

3. Lúc này chúng ta thấy trên R1 show ip route đã thấy mạng 2.2.2.0 ở dạng external.
                Nhưng mạng 192.168.23.0/24 đã mất.
                Nhưng neighbor vẫn đầy đủ.

Và điểu hiển nhiên là ta ping tới mạng 192.168.23.2 ( int s0/0 của R2) sẽ không được.

Cách giải quyết vẫn đề là:
                1. Quảng bá mạng 192.168.23.0 vào ospf
                2. cấu hình route-map. Cho nó match thêm interface s0/1 nữa.

=====

Vấn đề ở đây là chình quá trình redistribute chúng ta đã vô tình không cho quáng bá mạng 192.168.23.0 vào ospf vì trên R2 mạng 192.1.68.23.0 nó là connected chứ không phải học qua EIGRP.

Mong các bạn góp ý thêm.
                theo sơ đồ ủa bạn thì chỉ cần từ R1 làm static hay default route là ok R1 có thể ping thấy nhau. hoặc ko thích làm static hay default thì mình chỉ cần vào toumap ccie thêm 1 dòng match interfaces0/1 nữa là ok. vì mình đã redistribute từ ospf sang eigrp và ngược lại rồi nên ko cần phải Quảng bá mạng 192.168.23.0 vào ospf. mình thấy vậy Mong các bạn góp ý thêm.[/QUOTE]

Comment

ko có route trả về thì sao gói tin đi từ R1 sang R3 được, bạn add static route trên R3 trả về cho lớp mạng R1 thông qua connected R2 là được nhé.

Comment

Working...
                  X