• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình bài lab cơ bản về asa

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by cv.mi0 View Post
    hi...đương nhiên là bạn không thể ping được rồi. Mặc định trên firewall của cisco PIX/ASA thì không cho các gói tin kiểu connectionless protocols như icmp đi qua, ASA chỉ khởi tạo các phiên một chiều, đó là lí do vì sao bạn ping từ ASA đi thì được nhưng từ in-out, in-dmz, out-dmz đều ko được. Để làm được điều này thì mình cần tạo 1 access-list cho phép việc ping in-out, in-dmz, out-dmz.
    access-list 101 extended permit icmp any any echo
    access-list 101 extended permit icmp any any echo-reply
    access-list 101 extended permit icmp any any time-exceeded

Rồi gán vào các cổng theo chiều in
    access-group 101 in interface inside
    access-group 101 in interface outside
    access-group 101 in interface dmz

.
    vậy là ping được. :)
    Chào anh ạ, em cũng đang có vấn đề tương tự về việc không ping được giữa 2 miền Server và Client ạ. Anh có thể giúp em có được không ạ. Mô hình của em như ở ảnh đính kèm ạ. Em đã cấu hình: Phía Server là inside với 192.168.1.1, Phía Client là outside với 10.0.0.1. Khi dùng máy ảo VMWare thì em không thể ping từ 192.168.1.2 sang 10.0.0.2 và ngược lại được ạ. Em mong anh trợ giúp em mô hình này ạ. Em xin cảm ơn !
    Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	21.9 KB
ID:	206498

Comment

Chào bạn,

Như lời bạn cv.mi0, oTức là bạn phải cho phép gói ICMP reply trả về. Mặc định ASA cấm các kết nối khởi tạo từ bên ngoài (outside) vào inside vì vậy bạn chỉ cần cấu hình như sau:

access-list 101 extended permit icmp any any echo
      access-list 101 extended permit icmp any any echo-reply

access-group 101 in interface inside
      Các máy ảo nhớ trỏ Default-gateway nhé bạn.
      Lâm Văn Tú
      Email :
      cntt08520610@gmail.com
      Viet Professionals Co. Ltd. (VnPro)
      149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
      Tel: (08) 35124257 (5 lines)
      Fax (08) 35124314
      Tập tành bước đi....

Comment

Originally posted by bino1810 View Post
        Cái này do bạn cấu hình ACL sai thôi.

- Thứ nhất bạn phải hiểu gói tin đi từ Security Level cao đến Security Level thấp thì được ASA xử lí thế nào?
        - Thứ hai bạn phải hiểu ping hoạt động thế nào?

Từ đấy đưa ra cấu hình ACL thích hợp và áp dụng cho đúng interface. Còn cấu hình như bạn trên kia, áp dụng ACL cho cả 3 interface thì không được là tất nhiên, do cuối mỗi ACL đều có 1 luật là deny all
        May quá em cũng đang tìm hiểu mấy cái này
        Các bác chỉ cho em 2 vấn đề trên với.. loay hoay mãi vẫn không hiểu ra được tý nào ấy :(
        - Gói tin đi từ Security Level cao đến Security Level thấp thì được ASA xử lí thế nào?
        - ping hoạt động thế nào?

Comment

Gói tin hay traffic nói chung thì mặc định ASA chỉ cho phép khởi tạo từ traffic cao đến thấp, còn thấp qua cao thì bị deny. Còn sec level bằng nhau thì sử dụng câu lệnh same-security level...Ping thì theo quy tắc trên ping từ inside qua outside, theo quy tắc trên là ping OK nhưng phân tích kỹ chỉ OK gói ICMP request, còn gói ICMP reply thì vẫn bị deny nên Ping không thành công.
          Lâm Văn Tú
          Email :
          cntt08520610@gmail.com
          Viet Professionals Co. Ltd. (VnPro)
          149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
          Tel: (08) 35124257 (5 lines)
          Fax (08) 35124314
          Tập tành bước đi....

Comment

Originally posted by [Uchiha] View Post
            Cho mình hỏi thêm. trên con asa mình có cho phép R1 Telnet đến. Vậy thì mình được phép telnet đến tất cả các cổng của asa đúng ko hay là chỉ telnet đến được cái cổng R1 kết nối tới.
            ASA chỉ cho phép telnet trên cổng mình chọn. và client phải nằm trong subnet mình cho phép

Comment

Working...
            X