• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Các bạn giúp mình hiểu 2 khái niệm này với

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Các bạn giúp mình hiểu 2 khái niệm này với

Các bạn ơi, ip address cho Switch và default-gateway cho Switch khác nhau thế nào?
    Khi muốn telnet hoặc ping vào switch thì trên SW cần được cấu hình thế nào?
    Mình có một mô hình:
    RouterJAX -----SWB -----SWA-----PC1 (PC1 console vào SWA)
    VLAN1 không đặt IP add
    Câu hỏi: Telnet connections and pings run from the command prompt on SWA fail. Which of the following could cause this problem?
    Trong đáp án có 2 mục mình thấy hợp lý nhất:
    b/ SWA does not have a default gateway assigned.
    d/ SWA does not an IP address.
    Mình chọn đáp án B nhưng lại sai. Đáp án đúng là D (theo bài giải). Vậy các bạn giải đáp giúp mình câu hỏi này với (cả ý nghĩa câu hỏi lẫn ý nghĩa của default gateway và ip add của SW)
    Cảm ơn các bạn nhiều.

Chào bạn.
    Mình xin giải thích ý nghĩa của việc đặt ip address và default-gateway cho Switch:
    - Đặt ip address là đạt ip cho vlan1 trên switch đó và ip address được dùng cho mục đích quản trị switch từ xa (ví dụ: bạn có thể telnet vào switch từ một máy nào đó).
    - Khi đặt default-gateway cho switch thì bạn đã xem switch như một host trong mạng IP. Một khi default-gateway được cấu hình trên switch thì switch có thể connect đến một remote network nào đó. Địa chỉ dùng để đặt default-gateway thường là địa chỉ của next-hop interface của router mà connect trực tiếp đến swtich.
    Thanks

Comment

đề nghị post lên đầy đủ câu hỏi & các phương án trả lời :D
      Nếu switch chỉ có địa chỉ IP thì nó chỉ có thể manageable trong phạm vi local, để có thể manage switch từ một network or subnet khác thì cần thêm địa chỉ default gateway (router) để switch biết đường mà "đẩy" các packets ra router :)

Comment

Dear các bạn!
        Mình nghĩ là các bạn nên thử test 2 trường hợp sau để tìm ra vai trò của default GW Ipaddr tren SW nha:
        - Không cấu hình default GW Ip address cho SW. Các end-user PC sẽ đươc cấu hình đầy đủ các thông số IP addr, SM, Default GW.
        - Cấu hình default GW Ip address cho SW và các end-user PC sẽ chỉ được cấu hình 2 thông số IP addr và SM.

Ngoài ra, đúng là IP gán cho SW là dùng để quản trị nó qua hạ tầng IP. Vì nó thường được asssign vào VLAn1 nên chúng ta hay nghộ nhận là chỉ có thể gán vào VLAN1 thì mới được. Thật ra, chúng ta hoàn toàn có thể quản trị SW thông qua nhiều inter vlan khác nhau. Yêu cầu đặt ra là phải no shut inter vlan và đặt cho nó 1 địa chỉ IP tương ứng.

Trong thực tế, SW thường được tổ chức inter-VLAN trunking với 1 layer 3 device, nên thật sự mà nói default GW Ip address của SW là không quan trọng lắm trong việc quản trị nó qua hạ tầng IP.

Mong được học hỏi và chia xẻ thêm cùng các bạn.
        Thân mến!
        Vietnamese Professionals (VnPro)
        Tel: +84 8 5124257 - 5125314
        Fax: +84 8 5124314
        149/1D Ung Văn Khiêm, P25, Q. Bình Thạnh
        Tp.Ho Chi Minh
        http://www.chuyenviet.com

VnPro - The way to get knowledge

Comment

Working...
        X