• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

ai có thể giúp em làm cái mạng VLAN này với

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ai có thể giúp em làm cái mạng VLAN này với

Chả là thế này , em có một mạng VLAN mô phỏng có 1 router 2621 dùng để đi ra internet, 2 cái switch loại 2950 , mỗi cái swich có 3 cái máy tính (Xin nói với các bác là chỗ em do điều kiện nên ko có thiết bị thật , nên em làm trên Bosson netsim ) , em dùng cấu hình VLAN static . Em đã cấu hình thông đường trunk giữa 2 switch và ping được 2 switch thông với nhau (em dùng địa chỉ mạng lớp C:192.168.x.x)
    Em xin hỏi các bác 1 câu như thế này ( bây giờ em chỉ mới cấu hình xong cho 2 switch , tạo đường trunk và đặt địa chỉ ip cho các máy PC) . switch 1 em cho là switch server , switch 2 em cho là switch client , 2 switch này cùng domain là class ,password giống nhau .
    Vậy khi chưa cho 2 switch nối với router , mà chỉ có 2 switch nối với nhau ,vậy mà khi em ping từ switch 1 tới 1 pc nối với switch 1 ( PC 1 em cho nó thuộc vlan 2 ) ,không hiểu tại sao lại không thể ping được từ switch nối với chính pc đó .
    không hiểu là Bosson netsim có bị gì không ? hay là bị lam sao em không thể hiểu được
    Mong các bác chỉ giáo giùm cho em (em mới chỉ tập nghiên cứu về mạng VLAN ) , bác nào có thời gian hãy đánh lệnh cho bài này và giải thích giùm em với .
    Em xin cảm ơn !
    Ghi chú:em có upload lên file VLANLab.pdf ,mô hình của nó cũng dạng như thế.
    Không hiểu khi làm trên router và switch thật thì co chạy được không ???
    Attached Files

2 PC thuộc 1 VLAN hay là hai VLAN khác nhau.
    The Mumble Fund
    Hanh trinh noi nhung vong tay.

Vui long vao:
    http://groups.google.com.vn/group/tinhnguyen_vietnam hoac lien he Nguyen Huy Bac: 093 668 9866
    De cung ket noi.
    Yahoo: huybac_nguyen
    Mail: huybac.nguyen@gmail.com
    Techcombank: 13320037822012
    Vietcombank: 0611001454910

"Ky thuc tren mat dat von lam gi co duong.
    Nguoi ta di mai thi thanh duong thoi."

Comment

trả lời cho câu hỏi của bạn, SW1 không ping thấy PC trên SW1 (thuộc vlan2).
      bạn kiểm tra lại các vấn đề sau: bạn đã cấu hình interface vlan 2 cho SW1 chưa, và bạn phải đặt IP cho interface này cùng subnet vơi PC đó!
      cấu hình cho SW1:
      SW1(config)# interface vlan 2
      SW1(config...)# ip add 192.168.2.1 255.255.255.0
      !kiểm tra vlan trên SW1
      SW1# show vlan brief
      !đảm bảo port kết nối đến PC thuộc VLAN2
      !
      cấu hình cho PC kết nối đến SW1: đặt IP cho PC trong subnet 192.168.2.0/24, ví dụ: 192.168.1.20/24

Comment

với mô hình bạn đưa ra có thể cấu hình như sau:
        !cấu hình cho SW1
        !cấu hình VTP
        SW1(config)#vtp mode server
        SW1(config)#vtp domain CISCO
        SW1(config)#vtp pass 123cisco
        !cấu hình vlan 20,30
        SW1(config)#vlan 20,30
        !gáng port f0/5 vào vlan 20, f0/6 vào vlan 30
        SW1(config)#interface f0/5
        SW1(config-if)#switchport access vlan 20
        SW1(config)#interface f0/6
        SW1(config-if)#switchport access vlan 30
        !cấu hình trunk trên f0/24 kết nối đến Router để routing vlan
        SW1(config)# interface f0/24
        SW1(config-if)# switchport mode trunk

!Cấu hình cho SW2:
        !cấu hình VTP
        SW2(config)#vtp mode client
        SW2(config)#vtp domain CISCO
        SW2(config)#vtp pass 123cisco
        !kiểm tra vlan học từ SW1
        SW2#show vtp status
        SW2#show vlan brief

!Cấu hình routing 2 vlan trên router
        Router(config)# interface f0/0
        Router(config-if)# no shut !bật interface lên

Router(config)# interface f0/0.10 !cấu hình subinterface f0/0.10 route cho vlan10
        Router(config-sub-if)# encapsulation dot1q 1
        Router(config-sub-if)# ip address 172.16.1.1 255.255.255.0
        Router(config)# interface f0/0.1 !cấu hình subinterface f0/0.1 route cho vlan1

Router(config-sub-if)# encapsulation dot1q 10
        Router(config-sub-if)# ip address 172.16.10.1 255.255.255.0
        Router(config)# interface f0/0.20 !cấu hình subinterface f0/0.20 route cho vlan20
        Router(config-sub-if)# encapsulation dot1q 20
        Router(config-sub-if)# ip address 172.16.20.1 255.255.255.0

!sau đó bạn set ip, subnetmask, default-gateway cho pc như mô hình là sẽ ok!

thân!

Comment

xin lỗi bạn tham khảo lại phần cấu hình cho router! buồn ngủ nên gõ nhầm :P

!Cấu hình routing 2 vlan trên router
          Router(config)# interface f0/0
          Router(config-if)# no shut !bật interface lên

Router(config)# interface f0/0.1 !cấu hình subinterface f0/0.1 route cho vlan1
          Router(config-sub-if)# encapsulation dot1q 1
          Router(config-sub-if)# ip address 172.16.1.1 255.255.255.0

Router(config)# interface f0/0.10 !cấu hình subinterface f0/0.10 route cho vlan10
          Router(config-sub-if)# encapsulation dot1q 10
          Router(config-sub-if)# ip address 172.16.10.1 255.255.255.0

Router(config)# interface f0/0.20 !cấu hình subinterface f0/0.20 route cho vlan20
          Router(config-sub-if)# encapsulation dot1q 20
          Router(config-sub-if)# ip address 172.16.20.1 255.255.255.0

Comment

thưa các bác là em giả sử thế này , em cho pc1, pc2,pc3 thuộc switch 1 với pc1 gán cho vlan 2 , pc2 gán cho vlan 3, pc3 gán cho vlan 4 . Sau đó còn switch 2 có pc4 , pc5, pc6, em gán pc4 cho vlan 4 , pc5 cho vlan 3 , pc6 cho vlan 2 . Phần router em chưa cấu hình cho nó , mà bây giờ chỉ cấu hình cho 2 switch , và đặt địa chỉ IP cho các PC.
            Như em đã mô tả ở bài viết đầu tiên , em dùng bosson netsim , vậy mà không hiểu tại sao từ chính switch 1 lại không thể nào ping được đến pc 1, pc 2 pc 3
            từ switch 2 cũng không thể nào ping được đến pc 4, pc 5, pc 6
            không hiểu là khi làm trên switch thật có ping được không ???
            Mà khi cấu hình xong các vlan em lại có thể ping được 2 pc cùng một vlan với nhau!
            ai có thể giải thích dùm em , mà viết được câu lệnh để giải thích thì càng rõ hơn ah.
            Thanks các bác trước!

Comment

bạn à, bạn đặt ip cho switch ở vlan1. trong khi đó các pc của bạn nói không thuộc vlan1. do đó switch không thể ping được các pc. để ping được thì bạn phải cấu hình router với một cái subinterface.
              Pass: CCNA 4/2007
              Now: ???=> CCNP or MCSA or SUN @-) :106:

Comment

Originally posted by nhatdaokiem View Post
                thưa các bác là em giả sử thế này , em cho pc1, pc2,pc3 thuộc switch 1 với pc1 gán cho vlan 2 , pc2 gán cho vlan 3, pc3 gán cho vlan 4 . Sau đó còn switch 2 có pc4 , pc5, pc6, em gán pc4 cho vlan 4 , pc5 cho vlan 3 , pc6 cho vlan 2 . Phần router em chưa cấu hình cho nó , mà bây giờ chỉ cấu hình cho 2 switch , và đặt địa chỉ IP cho các PC.
                Như em đã mô tả ở bài viết đầu tiên , em dùng bosson netsim , vậy mà không hiểu tại sao từ chính switch 1 lại không thể nào ping được đến pc 1, pc 2 pc 3
                Mà khi cấu hình xong các vlan em lại có thể ping được 2 pc cùng một vlan với nhau!
                ai có thể giải thích dùm em , mà viết được câu lệnh để giải thích thì càng rõ hơn ah.
                Thanks các bác trước!
                Em biết ngay mà, khi em đặt câu hỏi: 2 Switch có cùng VLAN không là em đã đoán ra tình huống này rồi mà.
                Các bác khác lần sau trả lời, cố gắng xem kỹ câu hỏi, và nên mang tính định hướng nhé, chứ CỨ TRẢ LỜI LUÔN thì em nó lại o hiểu:

Thứ nhất, chú xem lại khái niệm VLAN, tại sao lại phải chia VLAN,
                2/ Chẳng có câu lệnh nào giải thích cho chú cái này cả, đơn giản nó là đặc trưng của VLAN:
                Khi chú chưa cấu hình trên Router, tức là chưa ĐỊNH TUYẾN cho các mạng riêng trong mỗi VLAN thấy được đường đi sang các mạng kia, thì nó sẽ không thông nhau, và đương nhiên là không thể PING giữa các VLAN được, còn Ping trong 1 VLAN thì OKI.
                3/ Nếu một VLAN mà nằm trên cả 2 hay nhiều Switch thì chú phải xem kỹ phần cấu hình TRUNKING.
                4/ Chú xem lại mục đích nối các Switch với nhau bằng TRUNKING nhé.
                Để xem có phải là: Switch 1 thì có Vlan1, 2, 3 còn Switch 2 thì có các VLAN KHÁC: 4, 5, 6.
                Hay là Switch 2 cũng sẽ có cùng các VLAN của Switch 1, chỉ khác là các cổng thuộc VLAN nào thôi.
                Nó học danh sách các VLAN từ Switch1 ra sao, hay là lại phải cấu hình tạo VLAN trên Switch 2
                .

Chú xem kỹ lại các phần này, khi đó sẽ bàn tiếp phần cấu hình nhé.
                OKI
                HUY BẮC
                The Mumble Fund

Vui long vao:
                http://groups.google.com.vn/group/tinhnguyen_vietnam hoac lien he Nguyen Huy Bac: 093 668 9866
                De cung ket noi.

Comment

Thanks các bác trước!
                  trả lời cho câu hỏi của bạn như sau:
                  ở SW1 bạn có pc1,pc2,pc3 lần lượt thuộc vlan 2,3,4. như vậy nếu bạn muốn SW1 ping thấy các pc1,2,3 cùng 1 lúc là điều không thể (vì có lẽ SW1 của bạn đang xài là Switch layer2, nếu là Switch layer3 thì sẽ khác), bạn chỉ có thể cấu hình để ping được 1 pc mà thôi, ví dụ để cho SW1 ping thấy pc1 (thuộc vlan2) và giả sử subnet của vlan2 là: 192.168.2.0/24 thì trên SW1 làm như sau:
                  SW1(config-...)# ip address 192.168.2.1 255.255.255.0

bây giờ bạn đã có thể ping từ SW1 đến PC1, nhưng vẫn không thể ping được các pc2,3 vì bản thân "interface vlan 2" trên SW1 chỉ như 1 địa chỉ IP trên PC mà thôi, "interface vlan 2" nằm trong vlan2 nên sẽ ping thấy PC1 cũng thuộc vlan 2.

bây giờ sẽ có bạn thắc mắc, vậy trên SW1 mình có thể tạo thêm nhiều interface vlan khác như interface vlan 3,4 để ping được pc2,3. câu trả lời là: bạn có thể tạo nhiều interface vlan trên SW1 (layer2 Switch) nhưng tại 1 thời điểm bạn chỉ có thể "active" một interface vlan, ví dụ bạn tạo 3 interface vlan 2,3,4. nếu bạn "active" interface vlan 2 thì hai interface vlan còn lại sẽ down

nếu muốn SW1 thấy được hết các PC ở các vlan khác bạn phải cấu hình routing trên Router như phần hướng dẫn trên.

thêm 1 điều nữa, chương trình bosson netsim không đáng tin cậy!

thân!

Comment

có lẽ là đúng như bác "binhhd" vừa nói , để em về thử lam xem sao. Em vẫn còn một thắc mắc là không biết phải phân biệt switch layer 2 và switch layer 3 như nào , khi nào thì biết là switch layer 2 , khi nào thì switch layer 3 ,(về khoản này em noob lắm )
                    theo như bác "binhhd" nói, vậy là khi chưa cấu hình cho router mà chỉ cấu hình cho 2 switch có kết nối đường trunk với nhau , với switch 1 có pc1 thuộc vlan 2, pc2 thuộc vlan 3 , pc3 thuộc vlan 4 , con switch 2 có pc4 thuộc vlan 2 , pc5 thuộc vlan 3 , pc6 thuộc vlan 4.
                    nếu muốn ping từ switch 1 tới pc 1, 2 ,3 thì em phải cấu hình IP cho mỗi cổng của vlan đó phải không ah ; theo như cách cũ em làm cấu hình xong 2 switch có đường trunk kết nối , switch 1 lại có thể ping bình thường tới pc 4 ,5,6 thuộc switch 2 , vậy mà lại không thể nào ping được tới các pc kết nối trực tiếp với nó là pc 1, 2 ,3.
                    theo các bác thì có lẽ Bosson Netsim không đáng tin lắm ah. Em cũng xin hỏi 1 câu nữa
                    theo cách cũ em đã nói ở trên em đã cấu hình cho switch 1 có vlan 1 làm đường trunk ,cổng fa 0/1 có địa chỉ IP 192.168.x.x ,còn các cổng trên 2 switch em đã phân vlan rõ ràng , từ switch 1 em cấu hình đường trunk để kết nối với router qua fa 0/0 đã no shutdown ,cổng fa 0/0 em chia 3 cổng vlan là fa 0/0.1 , fa 0/0.2 , fa 0/0.3 , fa 0/0.4 , em đặt fa 0/0.1 có đường trunk kết nối với cổng fa 0/12 ,vì cổng fa 0/1 em đã kết nối với switch 2 rồi .
                    Khi đó thì các vlan đã thông với nhau rồi vậy mà switch 1 vẫn không thể ping được tới pc 1,2,3, ; switch 2 ko thể ping được tới pc 4,5,6.
                    Vấn đề này phải giải quyết sao ah??
                    Em cũng xin cảm ơn các bác khác đã góp ý cho bài của em ,em sẽ cố đọc lại các tài liệu xem sao !
                    Có gì ta lại thảo luận tiếp.

Comment

Cậu copy cấu hình định tuyến trên Router cho anh em coi cái
                      The Mumble Fund

Vui long vao:
                      De cung ket noi.

Comment

...theo cách cũ em đã nói ở trên em đã cấu hình cho switch 1 có vlan 1 làm đường trunk ,cổng fa 0/1 có địa chỉ IP 192.168.x.x ,còn các cổng trên 2 switch em đã phân vlan rõ ràng....
                        Tớ hỏi: thế ta đặt địa chỉ IP cho switch để làm gì vậy bác?
                        làm thế nào mà bác có thể đặt địa chỉ IP cho cổng fa0/1?

...Khi đó thì các vlan đã thông với nhau rồi vậy mà switch 1 vẫn không thể ping được tới pc 1,2,3, ; switch 2 ko thể ping được tới pc 4,5,6.
                        Em cũng xin cảm ơn các bác khác đã góp ý cho bài của em ,em sẽ cố đọc lại các tài liệu xem sao !
                        Có gì ta lại thảo luận tiếp.
                        khi một PC muốn ping đến các network/subnet khác thì nó phải được cấu hình một default gateway, bác nghĩ sao về điều này đối với một switch? (khi muốn ping đến các vlan khác), bác có biết lệnh ip default-gateway trên switch để làm gì ko?

Comment

[QUOTE=Khi đó thì các vlan đã thông với nhau rồi vậy mà switch 1 vẫn không thể ping được tới pc 1,2,3, ; switch 2 ko thể ping được tới pc 4,5,6.
                          [/QUOTE]

nếu như bạn muốn SW1 ping được tất cả pc khác (pc1,2,3) ở vlan khác vơi interface vlan trên SW1, thì bạn phải làm như sau:
                          giả sử bạn cấu hình interface vlan 2 trên SW1 (subnet 192.168.2.0/24) và f0/0.2 trên router là: 192.168.2.1/24. Bạn phải cấu hình trên SW1 như sau:

SW1(config-...)# ip address 192.168.2.10 255.255.255.0
                          !tới đây nếu PC2 thuộc vlan 2 thì SW1 chỉ có thể ping được PC2 (vì thuộc cùng vlan.

!nếu bạn muốn SW1 ping được các PC 1,3 (thuộc vlan 1,3) thì thêm câu lệnh sau.
                          SW1(config)# ip default-gateway 192.168.2.1

!lúc đó SW1 sẽ ping thấy tất cả các vlan còn lại, bạn tưởng tượng IP trên SW1 (SW layer2 nói chung) cũng giống như IP trên PC, PC muốn đi ra ngoài subnet khác thì phải có default-gateway, SW1 cũng vậy phải có default-gateway mới ra ngoài subnet (VLAN) khác được.

Comment

các bác cho em hỏi cách làm 1 bài lab đơn giản nhất.Híc,em đang làm cái báo cáo về Bosson NS,

thầy bảo tìm hiểu các công cụ,cách sử dụng,cách thức tạo 1 bài Lab thực hiện trong phần mềm này,và trình bày thành 1 báo cáo.

Em có 2 bản báo cáo của các anh chị khóa trước định chép vào,nhưng nó giống hệt nhau,sợ thầy biết.Nên đành tự làm.

Nhưng em chả biết bắt đầu từ đâu cả.
                            HUHUHUUUUUUUUUUUUUUUUUUUUUUUU
                            Cứu em với các anh chị ơi

Comment

hay có tài liệu gì,có thể send cho em mới đc ko ạh.
                              Bikbop@gmail.com
                              Em cám ơn các anh chị ạh

Comment

Working...
                              X