• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mô hình này

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mô hình này

Hi các anh, cho em hỏi về mô hình này em ko hiểu:

Switch 3400 ME có 4 port, port 2 dùng để kết nối đến các SW con và có lớp mạng 10.189.51.0/26, port 1 kết nối router adsl và theo ip thông thường của adsl, em ko hiểu chỉnh sao cho các máy con ở port 2 có thể ra đc mạng? Em xin cám ơn nhiều :)

- Em gán địa chỉ IP bao nhiêu cho router ADSL?
    - Các máy client bên trong mạng LAN 10.189.51.0/26 phải dùng địa chỉ bên trong của router ADSL làm địa chỉ gateway thì các máy sẽ đi ra được Internet.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

IP router ADSL TP-Link là 192.168.1.1 đó anh.

Các máy Lan thì đc IP qua DHCP, ko biết có phải con 3400 ME cấp ko mà em ipconfig nó ra là 10.189.51.0/26, có getaway là 10.189.51.193, nên em ko hiểu chỉnh sao mà máy con nó ra internet đc, con 3400ME còn đc nối với chi nhánh khác bằng cáp quang để xài phần mềm nội bộ. Mong các anh cho ý kiến.

Comment

Các anh giải thích giúp em với...

Comment

em login vào con router ADSL rồi sau đó điều chỉnh lại cấu hình DHCP server của router ADSL đi. Em có thể dùng nguyên dãy địa chỉ 10.189.51.0/24 để cấp cho các máy DHCP clients.

Khi cấu hình DHCP pool, em nhớ chỉ địa chỉ của router làm default gateway.

Về phần các chi nhánh, dưới các chi nhánh có router hay là switch L3 gì không?
          Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

Ah ý em là nó đã đc cấu hình như em nói, và nó ra đc internet, nhưng em ko hiểu vì sao nó ra đc@@, em xin miêu tả chính xác lại là:

CƠ quan em kết nối đến cơ quan mẹ bằng cáp quang trên con cisco 3400, và các máy con đc kết vào các switch access và sau đó đc cho vào port 2 của cisco 3400 và có thông tin ip là 10.189.51.192/26: ví dụ như máy em là 10.189.51.252 và gateway là 10.189.51.193 em nghĩ gateway này là của con cisco 3400 , còn port 1 của nó thì đc nối vào router adsl tp-link , router tp-link có địa chỉ 192.168.1.1 và có DHCP, xong các máy con ra mạng đc, nhưng em ko hiểu lý do cấu hình sao mà có thể ra mạng đc, có phải xài default route về port 1 của con 3400ME hay ko, hay là rsao , mong các anh chỉ em :D

Comment

please, help em với....

Comment

em kiểm tra là Cisco 3400 hay router ADSL làm DHCP server?

Các máy tính ra được Internet là vì trên router ADSL có dùng cơ chế NAT. Router sẽ NAT hai pool.

Comment

Working...
                X