• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

cấu hình port sercurity?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cấu hình port sercurity?

Mình đang gặp phải một vấn đề như sau:

có 2 pc( pc01 có MAC 1, pc02 có MAC 2), mình cấu hình port security như sau: máy pc01 gắn vô cổng f0/1, pc02 gắn vô cổng f0/2. Sau khi cấu hình xong, cho port ở trạng thái là violation shutdown. Và mình thử làm là đổi thừ 2 port cho 2 máy thì lập tức là cổng bị shutdown, theo như ý của mình rồi. Nhưng mà bây giơ mình làm ngược lại là, sẽ cho máy pc02 gắn vô cổng f0/1, pc01 gắn vô cổng f0/2. Thì dĩ nhiên là 2 pc sẽ rơi vô trạng thái là error disable. Và mình có cấu hình cấu lệnh errordisable recovery cause all va errordisable recovery interval 30, minh quan sát thấy đèn tắt, nhưng sau đó đèn lại sáng và port vẫn rơi vô tình trang errodisable. Vậy có cách nào khắc phục ko các bạn. Xin cảm ơn

không có ai giúp mình sao

Comment

Tại 2 interface f0/1 và f0/2. Khi bạn cấu hình port-security thì bạn thêm lệnh này nữa nhé:

switchport port-security aging time 1 /// Với 1 ở đây là 1 phút. Bạn có thể sửa thành số khác.

Lệnh này có ý nghĩa là sau 1 phút địa chỉ MAC được học trên cổng sẽ bị xoá đi. Như trên do bạn chưa có lệnh này nên sau khi khoảng thời gian recovery bạn cấu hình, port lại rơi vào trạng thái Errordisable.

Comment

ok cam on ban, ngay mai minh se thu xem sao

Comment

cảm ơn hoàng sơn nhé
          máy tính để bàn - lap dat phong net - phòng net game - thiết kế phòng net đẹp

Comment

Working...
          X