• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cac bac chi giao config sub-int trong router2811

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cac bac chi giao config sub-int trong router2811

Em loay hoay mà chưa tìm ra giải pháp làm thế nào để config sub-int tren cổng fastethernet. Hiện tại trên f0/0 và f0/1 em đã sử dụng cả cổng secondary để làm default gateway. Bây giờ em muốn thêm 1 gateway nữa thì pó tay luôn. Em đã config Sub-int nhưng khi encapsulation dot1q và 802.1q thì 2 default gateway down luôn ko thông được nữa. Mong các bác chỉ giáo cho em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn các bác nhiều.

bác có chỉ ra native vlan chưa?

giống như vậy nè:

interface F0/1/0.2
    encapsulation dot1q 1 native
    ip add 10.10.10.1 255.255.255.0
    no shut

Cứ mỗi vlan phải tạo cho nó một sub interface thì mới đc. Sub interface thì hoàn toàn khác với secondary address.

Comment

cảm ơn doc_co_cau_bai nhiều. nhưng sau khi encapsulation dot1q 1 native thì default gateway trên cổng down luôn.
      Ví dụ: trên cổng f0/0
      Mình đã gán Ip 10.10.1.1/24 làm default rồi. Bây giờ mình muốn thêm 1 default nữa thì config sub-int như sau:
      int f0/0.1
      encapsulation dot1q 1 native ( tới đây thì default 10.10.1.1/24 down luôn)

Mong bác chỉ giáo tiếp.

Comment

Kết nối trunk có thể được dùng giữa một bên là routers/host và một bên là switch. Tuy nhiên router không hỗ trợ DTP vì vậy, ta phải cấu hình thủ công kết nối trunk. Thêm vào đó, bạn phải cấu hình phía switch để có thể trunk được vì routers không tham gia vào DTP. Phần lớn các routers cấu hình trunking dùng sub-interface trong đó mỗi subinterface thuộc về một VLAN. Các chỉ số của subinterface không nhất thiết phải trùng với chỉ số vlan ID mà nó thuộc về. Thay vào đó, phải có lệnh encapsulation trong từng subinterface với số vlan là một phần của lệnh này. Ngoài ra, một thiết kế tốt sẽ chỉ ra một IP subnet cho từng VLAN. Nếu routers muốn chuyển các gói tin IP giữa các VLAN, routers cần phải có một địa chỉ IP kết hợp với từng sub-interface.

Bạn có thể cấu hình native vlan trong một subinterface hay dưới cổng vật lý của một router. Nếu cấu hình ở dưới subinterface, bạn có thể dùng lệnh encapsulation dot1q vlan-id native, trong đó từ khóa native có nghĩa là các frame của vlan này sẽ khộng bị tagging. Địa chỉ IP cũng phải được cấu hình trên subinterface đó.

Nếu bạn không cấu hình trên sub-interfaces, routers sẽ giả sử native vlan sẽ kết hợp với cổng vật lý. Trong trường hợp này, lệnh encapsulation là không cần thiết trong cổng vật lý. Tuy nhiên, địa chỉ IP tương ứng phải được cấu hình trong cổng vật lý. Cũng lưu ý rằng routers không có định nghĩa tường minh những vlan nào là cho phép. Các vlan được cho phép được ngầm định dựa trên các vlan được cấu hình.

Bạn có thể xem cách cấu hình sub-interfaces trên routers theo link dưới đây, đoạn mô tả cấu hình của router.

Dành cho các thảo luận lab scenario trong tập sách CCNA LabPro do Nhà Xuất Bản Trẻ phát hành

Chúc thành công,
        Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
        https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Em cảm ơn bác Đặng Quang Minh nhiều ạ. Chúc bác luôn mạnh khỏe để còn chỉ giáo cho chúng em.

Comment

Working...
          X