• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vấn đề ping giữa card mạng với router.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vấn đề ping giữa card mạng với router.

Tình hình là mình có mô hình như trong hình. Mình muốn ping từ card mạng đến cổng fast 0/0 và ngược lại nhưng không đươc, mình không biết là bị vấn đề gì. Mình chưa định tuyến vì thấy đây là 2 cổng kết nối trực tiếp với nhau.
    Ai cho mình biết nguyên nhân và chỉ mình cách khắc phục với.

Chào bạn,

Bên ngoài là 192.168.5.1 (C1). Bên trong là 192.168.4.67(F0/0)
    khi bạn ping từ C1 (mặc định 2 subnet mask này đều là 255.255.255.0 hay /24) đến f0/0.
    1. C1 thấy C1 và f0/0 khác lớp mạng => C1 đi ra default-gateway của C1 (ở đây có thể là 192.168.5.x, với X là IP của modem ADSL của bạn).

Vì thế không thể nào ping thấy.
    Muốn ping thấy nhau thì bạn phải thay đổi cho C1 và f0/0 cùng lớp mạng nhau là cách tốt nhất.
    Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
    Yahoo : phamminhtuan_vnpro
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
Trung Tâm Tin Học VnPro
149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
Tel : (08) 35124257 (5 lines)
Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
Support Forum: http://www.vnpro.org
- Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
- Phát hành sách chuyên môn
- Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
- Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Khi bạn cấu hình trên GNS3 thì thực ra cổng F0/0 của bạn nối với đám mây C1 thì đám mây C1 sẽ cho cổng F0/0 của Router đó là 1 card mạng của bạn<cũng như khi bạn sử dụng máy ảo VMware vậy>, Nếu bạn đặt IP của port 0/0 của Router không trùng dải với địa chỉ của pc 1 thì việc bạn ping đến nó là không thể.

Comment

Àh, tình hình là IP của cổng f0/0 của mình là 192.168.5.67 (trong hình mình viết nhầm), vậy thì C1 và f0/0 của mình đã cùng lớp mạng, nhưng tình hình là mình vẫn ping ko được.

Comment

up,ai thấy giúp dùm mình với.

Comment

Vậy bạn ping những IP nằm sau con router đó có được hay không (route đầy đủ nhé)
          Kế tiếp bạn dùng Wireshark capture bản tin tại PC xem có đủ 4 bản tin ARP-request, ARP-response, ICMP-request, ICMP-response hay không ?
          f0/0 có phải khai báo speed 100 duplex full hay không ?
          PC và router là đồ thật hay mô phỏng vậy ?
          Last edited by nguyendiep; 21-05-2010, 11:33 PM.
          Diệp Thanh Nguyên - Viettel Networks
          Certificates : Chứng chỉ A Vi tính 1995 (DOS, NC, Vietres, Foxpro, Quattro) :))

Comment

mình ping giữa những con router nằm sau con router ra card mạng thì đc. nhưng ping từ router đó ra card mạng lại ko đc. Mình làm trên GNS3. Đã đặt tốc độ 100Mbps và full duplex cả trên router và card mạng.

Comment

Hihi darker!
              ip f0/0:192.168.4.67/24 (tức là 192.168.4.67 255.255.255.0)
              C1(Card mạng) ip: 192.168.4.68/24 (192.168.4.68 255.255.255.0)
              không cần default-gateway gì cả.(cẩn thận thị tắt tường lửa trên PC nhe bạn)
              Bảo đảm bạn có thể giải quyết được vấn đề từ PC Ping f0/0 của Router Danang.
              Chúc bạn vui!

Comment

Cổng F0/0 của Router nối với C1 thì bạn để cho nó tự động nhận IP xem, nếu mà nó nhận được IP từ con model thì bạn có thể ping được tới con PC của bạn, và bạn phải trỏ default gate way của con Router đó về địa chỉ của con model nha <đảm bảo chắc chắn là có thể ping>

Comment

Mình test trên mô hình khác gồm 1 con router và card mạng. Card mạng IP 192.168.1.1/24, ko đặt default gateway, Cổng f0/0 của router IP 192.168.1.2/24. Khi đó mình ping từ router wa card và từ card wa router đều thất bại.
                  Khi mình đặt default trên card mạng (default gateway : 192.168.1.2) thì ping đc từ card mạng đến router nhưng từ router đến card mạng vẫn thất bại, vậy mình sai ở chổ nào z?

Comment

Đồ thiệt thì nó sẽ được, còn mô phỏng thì mình không biết :(
                    Diệp Thanh Nguyên - Viettel Networks
                    Certificates : Chứng chỉ A Vi tính 1995 (DOS, NC, Vietres, Foxpro, Quattro) :))

Comment

• Working...
                      X