• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

OSPF help

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• OSPF help

Click image for larger version

Name:	testInside.JPG
Views:	1
Size:	145.1 KB
ID:	207323

Mọi người xem giúp em sao đáp án lại là A vậy?

Hình nhỏ quá bác ơi, ko xem nổi >.<

Comment

Chào bạn lazyboy1604
      Như hình trên mà bạn đưa ra thì vấn đề là độ ưu tiên của các giao thức định tuyến khác nhau.
      Như chúng ta biết AD của static route = 1, AD của opsf = 110. Vì vậy mà static route sẽ được ưu tiên trong qus trình định tuyến, nhưng trong bảng định tuyến được thành lập bởi vùng ospf 0 thì sẽ cho chúng ta đáp án A.
      Câu trả lời của tôi có thiếu sót gì mong cả nhà bổ sung.
      Thanks all!!!!!!!
      CSCO 11618725

Comment

Hi!!
        Nhìn hình vẽ thì mình thấy R1 không quảng bá mạng connected với R2 trong OSPF!Do vậy,R1 và R2 không thể có mối quan hệ hàng xóm liền kề.
        Theo mình đáp án A là chính xác rồi!

Comment

Theo em nghi don gian la thang R2 khong co IP connect truc tiep voi R1 ->R1 khong thay R2 va nguoc lai. Nen cho du thang R1 quang ba co nao, lam cai gi thi cung cha co da dong gi voi R2 -> cau A la chinh xac.

Comment

Đáp án chính xác cho câu này là câu C (R2 nhận được các route của R1 ngoại trừ default route).
            Thứ nhất, trong đề đã nêu rõ là các interface đã up và cấu hình chính xác, nên loại trừ vấn đề về IP.
            Đáp án câu A là R1 và R2 không thiết lập được neighbor. Để 2 router chạy OSPF thiết lập được neighbor thì cần 5 điều kiện (cụ thể thì các bạn xem sách lại nhé). Ta thấy R1 và R2 không vi phạm điều gì trong 5 điều trên nên chắc chắn R1 và R2 sẽ thiết lập được neighbor --> loại trừ đáp án A.
            Các bạn để ý sẽ thấy trên R1 cấu hình default route chỉ về phía R2 (thay vì phải chỉ về phía ISP). R2 khi nhận route default này sẽ thấy next-hop là chính mình, vì thế nó không cập nhật route default này.

Thân.
            Từ nay quyết chí đi tu, ráng luyện công mong ngày thành chính quả. Nam mô a di đà phật. Thiện tai. Thiện tai.

Comment

Câu này rất hay, mình xin summary lại:
              @hntk51: quá trình build OSPF neighbor, ko liên quan gì đến AD cả, mà AD chỉ có tác dụng trong trường hợp chọn best route.
              @tuancuongtk6:tại sao bạn lại bảo là ko quảng bá, câu lệnh network 172.16.100.0 0.0.0.3 area 0 để làm gì?
              @hoanbq: bạn sai rồi đó, R1 chỉ quản bá đến R2 là muốn đi ra ngoài thì qua nó thôi, chứ có quảng bá là theo hướng nào đâu
              @lehung: mình đồng ý với bạn, theo hình vẽ trên rất đơn giản no IP address in int of R2. nên R2 ko thể make neighbor relationship with R1.
              :D, anything else?

Comment

@namthien: Vui lòng xem kỹ câu hỏi rồi hãy phán xét ai đúng, ai sai.

Trên câu hỏi đã ghi rành rành là các interface đều up và các IP đã được cấu hình chính xác. Trên hình có thể vì sợ rối mắt nên họ không ghi vào thôi.
                Từ nay quyết chí đi tu, ráng luyện công mong ngày thành chính quả. Nam mô a di đà phật. Thiện tai. Thiện tai.

Comment

Thật ra các đặt câu hỏi nó luôn ngập ngừng như thế đó, bọn tư bản mà!
                  Bọn tây nghĩ ra câu hỏi mà cũng chính nó trả lời mà thôi.

Comment

bác nào trình cao vào giải thích câu này cho a em mở mang kiến thức cái
                    Đáp án chính xác cho câu này là câu C (R2 nhận được các route của R1 ngoại trừ default route).
                    Thứ nhất, trong đề đã nêu rõ là các interface đã up và cấu hình chính xác, nên loại trừ vấn đề về IP.
                    Đáp án câu A là R1 và R2 không thiết lập được neighbor. Để 2 router chạy OSPF thiết lập được neighbor thì cần 5 điều kiện (cụ thể thì các bạn xem sách lại nhé). Ta thấy R1 và R2 không vi phạm điều gì trong 5 điều trên nên chắc chắn R1 và R2 sẽ thiết lập được neighbor --> loại trừ đáp án A.
                    Các bạn để ý sẽ thấy trên R1 cấu hình default route chỉ về phía R2 (thay vì phải chỉ về phía ISP). R2 khi nhận route default này sẽ thấy next-hop là chính mình, vì thế nó không cập nhật route default này.

Thân
                    em cấu hình rồi bác ạ em dùng GNS3 ban đầu em cũng nghĩ giống bác nhưng mà lúc cấu hình xong thig thằng R2 nó vẫn cứ nhận cái mạng default route bình thường.
                    -nếu như theo lab thì em thấy cái đáp án B là chuẩn.
                    -còn theo cái đáp án nó ra thì em lại nghĩ nếu như cái hình nó cho thế kia, thì có thể con R2 nó không cấu hình OSPF hoặc là cấu hình sai? bác nào biết thì vào giải thích nhé.

Comment

theo ý mình thì đáp án đúng là A.
                      Bạn xem đề đã nói là " giả định các tất cả các interface của router đều hoạt động và cấu hình đúng cách ". Chứ ko nói nó có đặt địa chỉ IP ko
                      Bạn mở 2 cái router ra cho chúng kết nối. Đánh lệnh , ko đánh "ip address" mà chỉ đánh "clock rate" rồi no "shutdown" thì cả 2 router vẫn up như thường.Cho dù ko có IP.
                      => 2 router vẫn hoạt động và cấu hình đúng cách :)
                      Mình vẫn còn học nên ko biết nhiều. Chỉ đưa ra ý kiến riêng thế thôi. Các bạn tham khảo rồi cho ý kiến :)

Comment

bạn cứ dựng lab lên là sẽ thấy rõ vấn đề. Nếu như đề bài cho kiểu mập mờ thì có thể là câu A đúng. còn nếu ko thì là câu B

Comment

Working...
                        X