• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Laptop su dung Lan va Wireless

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Laptop su dung Lan va Wireless

Chào các bạn, mình có 1 laptop, mình muốn đồng thời sử dụng 2 mạng Lan và Wireless cùng 1 lúc, nhưng ko được.
    Để kết nối mạng lan (mạng Lan không cho ra NET), kết nối đến Server chạy application, thì buộc trên card mạng Local phải trỏ Default Gateway về cái Swith của lớp mạng Cleint, nếu chỉ để IP Adress và Mask Adress (hay add Default gateway ảo) thì ko thể kết nối được đến hệ thống và server và sử dụng phần mềm.
    Các bạn có cách nào vừa để cho card Local của Laptop vừa có thể nhận DHCP động hay config tĩnh để có thể sử dụng phần mềm, và card Wireless của Laptop vừa có thể connect Wireless để sử dụng Internet được không. Nếu để cả 2 card đều nhận động thì chỉ sử dụng được kết nối đến Lan, còn ko thì phải Disable từng card 1, rất bất tiện. Mong các bạn hổ trợ giúp, Cảm ơn các bạn nhiều. :57:
    Các bạn cho mình hỏi thêm, làm cách nào để tăng số lượt user remote vào Server >2 với.
    Last edited by Guest; 13-10-2010, 12:09 PM.

Chào bạn,

Laptop có thể nhận cùng lúc nhiều IP trên máy, nhưng chỉ dùng được một default-gateway duy nhất.
    Trường hợp bạn cần ra Internet chắc chắn cần một default-gateway.

Vậy card còn lại có thể dùng ip tĩnh (bằng tay) hoặc động (qua DHCP) nhưng nhất thiết cấu hình IP bằng tay hay DHCP cấp xuống không được có thêm option default-gateway.
    Phạm Minh Tuấn

Email : phamminhtuan@vnpro.org
    Yahoo : phamminhtuan_vnpro
    -----------------------------------------------------------------------------------------------
Trung Tâm Tin Học VnPro
149/1D Ung Văn Khiêm P25 Q.Bình thạnh TPHCM
Tel : (08) 35124257 (5 lines)
Fax: (08) 35124314

Home page: http://www.vnpro.vn
Support Forum: http://www.vnpro.org
- Chuyên đào tạo quản trị mạng và hạ tầng Internet
- Phát hành sách chuyên môn
- Tư vấn và tuyển dụng nhân sự IT
- Tư vấn thiết kế và hỗ trợ kỹ thuật hệ thống mạng

Network channel: http://www.dancisco.com
Blog: http://www.vnpro.org/blog

Comment

Cảm ơn bạn nhiều, vậy có cách nào để có thể để 2 default gateway cho 2 card để sử dụng 2 mạng cùng lúc ko? Ip lớp Cleint kết nối card Local là 192.168.1.0 còn IP lớp Server là lớp 172.16.7.0. Mình rất cần việc kết nối 2 mạng liền lúc để vừa config kiểm tra lỗi vừa trò truyện cùng nhóm qua Skype, mình có nghe đến phương án là dùng bảng Route Table của win, nhưng ko biết thế nào. Các bạn hổ trợ giúp mình với.

Originally posted by logmeinvietnam View Post
    Chào bạn,

Laptop có thể nhận cùng lúc nhiều IP trên máy, nhưng chỉ dùng được một default-gateway duy nhất.
    Trường hợp bạn cần ra Internet chắc chắn cần một default-gateway.

Vậy card còn lại có thể dùng ip tĩnh (bằng tay) hoặc động (qua DHCP) nhưng nhất thiết cấu hình IP bằng tay hay DHCP cấp xuống không được có thêm option default-gateway.

Comment

Chào bạn,

Bạn vào DOS. Sau đó dùng lệnh route add. Có nhiều tham số đi kèm với lệnh trên. Bạn sử dụng route add /? để tham khảo

Thân

Originally posted by minhhaibcec View Post
      Cảm ơn bạn nhiều, vậy có cách nào để có thể để 2 default gateway cho 2 card để sử dụng 2 mạng cùng lúc ko? Ip lớp Cleint kết nối card Local là 192.168.1.0 còn IP lớp Server là lớp 172.16.7.0. Mình rất cần việc kết nối 2 mạng liền lúc để vừa config kiểm tra lỗi vừa trò truyện cùng nhóm qua Skype, mình có nghe đến phương án là dùng bảng Route Table của win, nhưng ko biết thế nào. Các bạn hổ trợ giúp mình với.

Comment

• Working...
        X