• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Câu hỏi về NAT - Phân biệt các loại địa chỉ Inside và Outside (Global, Local)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Câu hỏi về NAT - Phân biệt các loại địa chỉ Inside và Outside (Global, Local)

Mình đang tìm hiểu về kỹ thuật NAT. Và vướng mắt ở mục này, Có 4 loại địa chỉ được biết đến trong NAT lần lượt là Inside Local, Inside Global, Outside Global và Outside Local. Có ai có thể giải thích cho mình về 4 loại địa chỉ này không? Mình cố đọc đi đọc lại nhưng vẫn không hiểu được. Có người thì nói Outside Local là các địa chỉ nội bộ của mạng kia khi giao tiếp nhưng mình nghĩ hệ thống nội bộ mạng kia có liên quan gì đến NAT này đâu nên vẫn rất vướng mắt.

Chào bạn.
    KHi ở trong mạng LAN thì địa chỉ des là inside local và địa chỉ đích là outside local , khi frame này được NAT ra ngoài thì inside local thành inside global , là địa chỉ được chuyển dịch từ private sang public , còn outside local trở thành outside global là địa chỉ cần ping tới

Comment

Mình vẫn thắc mắc ở địa chỉ Outside Local. Mình vừa vẽ mô hình bên dưới đây để tiện cho việc hỏi, nếu như hình này là đúng thì phiền bạn chỉ mình ở đâu mới là địa chỉ Outside Local. Nếu sai thì mong các bạn giải thích thêm cho mình hiểu được.

Click image for larger version

Name:	Drawing1.jpg
Views:	1
Size:	64.2 KB
ID:	205838

Comment

Outside local là gói tin des ip đó bạn, nó được xét trong mạng LAN . Khi nó được NAT ra ngoài thì nó trở thành outside global đó bạn .

Comment

Gửi bạn link này, rất rõ ràng và chi tiết: http://www.cisco.com/en/US/tech/tk64...80094837.shtml

Comment

Mình hiểu rồi! Cám ơn các bạn rất nhiều ;)

Comment

Working...
            X