• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Thày và các bạn giúp đỡ em về config đường dự phòng trên Router 2811

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Thày và các bạn giúp đỡ em về config đường dự phòng trên Router 2811

Vấn đề của em như sau:
    Em có 1 con R2811, có 3 port Fas, 2 tunnel
    F0/0--> connect tới Lan 1
    F0/1 --> connect tới Wan 1 với IP A1
    F0/2 --> connect tới Wan 2 với IP B1
    Tunnel 0 có IP là C1, có IP source là A1, IP destination là A2
    Tunnel 1 có IP là D1, có IP source là B1, IP destination là B2
    Em đã định tuyến để Lan 1 khi đi ra Wan 1 sẽ pải qua tunnel 0, còn khi ra Wan 2 phải qua tunnel 1.
    Em muốn hỏi thày và các bạn là em muốn đường ra WAn 1 là đường chính, đường ra Wan 2 là đường phụ thì em sẽ pải config ra sao trên con R2811 của em. Khi mà đường Wan 1 chết thì nó tự nhảy sang đường Wan 2 ?
    Mong các thày và các bạn chỉ giáo.
    Thank for all!

Theo mình bạn có thể route tĩnh theo đường Tunnel 0 với giá trị AD nhỏ hơn đường qua Tunnel 1
    -----------------------------------------------------------

My web: http://www.hoccisco.net

oOo Hãy bán cơ bắp và trí tuệ của mình với giá cao nhất, nhưng không bao giờ được phép bán trái tim và tâm hồn oOo

Comment

Rất cảm ơn mod đã trả lời, cho em hỏi thêm là AD khi em route tĩnh thì đặt trong khoảng từ 1-255 để thế nào cũng được có phải không vậy? Và Chỉ cần route tĩnh qua tunnel 0 < hơn qua tunnel 1?
      Thank so much!

Comment

Tùy theo nhu cầu có khả năng mở rộng hay ko ? Bạn chỉ cần số AD vừa phải là đủ. Con số 1-255 là range có thể nhập vào.
        -----------------------------------------------------------

My web: http://www.hoccisco.net

oOo Hãy bán cơ bắp và trí tuệ của mình với giá cao nhất, nhưng không bao giờ được phép bán trái tim và tâm hồn oOo

Comment

Hi bạn,
          - Để làm điều đó tốt nhất và tự động được bạn nên sử dụng track gói tin bạn đến neighber.Khi gói tin rớt gói thì bản thân router của bạn nhận bik dc điều đó và tự động remove route ra khỏi bản định tuyến nó se đi theo đường còn lại.
          - Trong trường hợp bạn chỉnh AD thì được sử dụng trong trường hợp bạn chạy giao thức động và thấy đường nào có tốc độ hoặc khoảng cách ngắn hơn thì chỉnh AD để đi theo đường mà bạn muốn.

Thân chào bạn!

===========
          CTY TNHH TM-DV NetViet
          Website: www.netvietco.net
          Email : Info@netvietco.net
          Tel : (+84) 36-028-860
          Vice Director : Mr. Lê Văn Bé Em
          CCNP , CCNPsecurity ,
          JNCIA-ER, JNCIA-EX, JNCIA-JUNOS, JNCIS-ER, JNCIS-SEC
          Yahoo: BeEmITmaster
          Mail primary: BeEm@netvietco.net

Phone number : +84.932.746.646