• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về NAT cho nhiều trạm trong mạng cục bộ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về NAT cho nhiều trạm trong mạng cục bộ

Chào các bạn,

Mình muốn sử dụng router 1941 để NAT từ một số trạm bên trong ra 1 địa chỉ duy nhất ở cổng router kết nối ra internet.

Ví dụ mình có một switch có địa chỉ là 192.168.2.2, một web server có địa chỉ là 192.168.1.2 và cổng router ngoài internet có địa chỉ 10.0.0.1.
    Ý tưởng của mình là từ bên ngoài internet, khi dùng trình duyệt để duyệt web (port 80) tới địa chỉ 10.0.0.1 thì router sẽ tự động chuyển các gói tin tới web server, còn khi mình telnet (port 23 thì phải) tới 10.0.0.1 thì router sẽ chuyển các gói tin tới switch.
    Như vậy nói chung là mình muốn gán cứng port 80 cho webserver và port 23 cho switch.

Nói chung ý tưởng của mình là như vậy, sử dụng một IP duy nhất để cho phép từ internet truy cập tới nhiều tính năng xác định trong mạng cục bộ.

Mình đã tìm hiểu trong phần NAT của CCNA, thấy có 3 loại: 1 sang 1, nhiều sang nhiều và nhiều sang 1 dùng PAT. Tuy nhiên mình thấy không có loại nào phù hợp cho mong muốn của mình.

Hôm nay mình lên đây xin hỏi ý kiến các pro có kinh nghiệm về vấn đề này.

:-?

có thể bạn dùng cách NAT theo port như sau:

ip nat inside source static tcp 192.168.2.2 23 10.0.0.1 23 extendable
    ip nat inside source static tcp 192.168.1.2 80 10.0.0.1 80 extendable

áp inside và outside theo đúng interface.
    Muốn hiểu thêm về cách NAT extendable thì bạn đọc thêm ở đây:http://vnpro.org/forum/showthread.ph...ong-Static-NAT
    forever and me

Comment

Working...
    X