• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Redistribute giữa [Static route] [ospf] [rip] mong các ae chỉ giáo!!!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Redistribute giữa [Static route] [ospf] [rip] mong các ae chỉ giáo!!!

Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	34.3 KB
ID:	208706

Tình hình là mình có bài lab này đang làm,nhưng do lâu làm lại nên quên mất kiến thức.Mình có vấn đề như sau:
    -Mình static route từ các mạng 20.0.0.0 và 30.0.0.0 về R1 hết rồi,nên trên R1 xuất hiện 3 đường ip route là mạng 10,20,30.
    -Nhưng khi mình redis giữa OSPF và RIP thì trên R3,R4 chỉ có 2 mạng 20,30 thôi.Còn trên R2 thì có đầy đủ 3 mạng 10,20,30 lun.
    -Mọi người cho mình hỏi là trên R3 có cần phải satic route mạng 10 về R3,R4 cũng có cần phải static route mạng 10 về R4 ko?
    mình thử redistribute static trên R3,R2 mà chẳng có ích gì.mong nhận dc sự hỗ trợ của các ACE trên 4rum.

Trên R2 ban redistribute từ static vào RIP và nguoc lai nha
    Trên R3 ban cung lam tuong tu : tử RIp redistribute conected vao ospf va tu ospf redistribute conected vao RIP
    lúc này các mang sẽ thấy nhau thôi.

Comment

Originally posted by hailt1611 View Post
      Trên R2 ban redistribute từ static vào RIP và nguoc lai nha
      Trên R3 ban cung lam tuong tu : tử RIp redistribute conected vao ospf va tu ospf redistribute conected vao RIP
      lúc này các mang sẽ thấy nhau thôi.
      Mình làm như bạn mà R4 vẫn ko thấy mạng 10.
      Còn khi mình chỉ vào RIP trên R2 gõ lệnh redistribute connected subnet,thì trên R3 thấy mạng 10.
      bạn có thể giải thích câu "Trên R2 ban redistribute từ static vào RIP và nguoc lai" là sao ko?

Comment

hôm nay mình cũng làm lại bài này,nhưng giữa R2 và R3 mình thay bằng OSPF,còn R3 và R4 mình làm RIP.thì khi redis RIP vào OSPF và OSPF vào RIP thì mình thấy nhận full mạng luôn,kể cả R4.Có ai có thể giải đáp dùm mình dc ko?mình bỏ lâu quá nên bây h muốn ôn lại,mong tìm lại kiến thức.cảm ơn ACE.

Comment

Working...
        X