• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho em hỏi tí về DHCP cho các vlan

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cho em hỏi tí về DHCP cho các vlan

Em có cái mô hình như sau:
    Click image for larger version

Name:	Untitled.jpg
Views:	1
Size:	44.6 KB
ID:	208835

Yêu cầu: - Dùng RouterHN cấp IP động cho các vlan. biết
    RouterHN có : f0/1: 10.0.10.1/24
    ip cho các vlan:
    - vlan10: 10.0.10.0/24
    - vlan20: 10.0.20.0/24
    - vlan30: 10.0.30.0/24

Em mới học CCNA nên có gì mọi người thông cảm. em thử mãi mà nó không chạy đc. cứ chia RouterHN ra f0/1.10, f0/1.20 và f0/1.30 thì nó chạy. còn để f0/1, f0/1.10 và f0/1.20 thì nó k chạy được DHCP, tức là chỉ chia có 2 subinterface, còn 1 vlan nhận ip qua interface 0/1
    Last edited by vanhung49; 23-08-2013, 09:47 PM.

đúng rồi bạn ơi, bạn phải chia subinterface cho từng vlans mới cấp dhcp được, bởi vì mỗi subinterface là một lớp mạng riêng biệt mà.
    bạn cũng có thể sử dụng switch layer 3 làm relay-agent hoặc cấp dhcp trực tiếp luôn nhé!
    xin có đôi lời góp ý!

Comment

Originally posted by lucandat View Post
      đúng rồi bạn ơi, bạn phải chia subinterface cho từng vlans mới cấp dhcp được, bởi vì mỗi subinterface là một lớp mạng riêng biệt mà.
      bạn cũng có thể sử dụng switch layer 3 làm relay-agent hoặc cấp dhcp trực tiếp luôn nhé!
      xin có đôi lời góp ý!
      vâng. Nhưng em thấy bảo vẫn dùng đc int f0/1 để cấp ip cho vlan10 đc ạ.

Comment

Chỉ cấp được đúng 1 vlan10 thôi bạn nhé.

Comment

Thế là không thể cấp được à các pro

Comment

Originally posted by vanhung49 View Post
            Em có cái mô hình như sau:
            [ATTACH=CONFIG]5413[/ATTACH]

Yêu cầu: - Dùng RouterHN cấp IP động cho các vlan. biết
            RouterHN có : f0/1: 10.0.10.1/24
            ip cho các vlan:
            - vlan10: 10.0.10.0/24
            - vlan20: 10.0.20.0/24
            - vlan30: 10.0.30.0/24

Em mới học CCNA nên có gì mọi người thông cảm. em thử mãi mà nó không chạy đc. cứ chia RouterHN ra f0/1.10, f0/1.20 và f0/1.30 thì nó chạy. còn để f0/1, f0/1.10 và f0/1.20 thì nó k chạy được DHCP, tức là chỉ chia có 2 subinterface, còn 1 vlan nhận ip qua interface 0/1

Nếu bạn chỉ muốn 2 sub-interface cho vlan 20, 30 thì bạn chuyển vlan 10 về native. Vẫn chạy, vẫn cấp DHCP như ý muốn.

Comment

Trên packetracet bạn vânc cấu hình được DHcp a?

Comment

Originally posted by nvn View Post
                Nếu bạn chỉ muốn 2 sub-interface cho vlan 20, 30 thì bạn chuyển vlan 10 về native. Vẫn chạy, vẫn cấp DHCP như ý muốn.
                Vâng. cảm ơn bác ạ.

Comment

Tình hình em cho f0/0.10 của RT là native và vlan20 native thì nó cấp đúng 2 dải ip cho vlan 20 và vlan 30. còn vlan 10 thì nó không cấp các bác ạ. Giúp em với

Comment

Bởi vì IP của interface vật lý trên router là IP của vlan 10 cho nên trên router bạn không tạo thêm f0/0.10 nữa, chỉ cần f0/0.20 và f0/0.30 như bình thường. Trên switch bạn chỉ ra vlan 10 là native. Chỉ cần vậy thôi.

Comment

Bởi vì IP của interface vật lý trên router là IP của vlan 10 cho nên trên router bạn không tạo thêm f0/0.10 nữa, chỉ cần f0/0.20 và f0/0.30 như bình thường. Trên switch bạn chỉ ra vlan 10 là native. Chỉ cần vậy thôi.
                      Qui định native vlan trên switch là qui định trên tất cả các đường trunk của tất cả các switch trong hình chứ không phải chỉ có 1 switch kết nối với router.

Comment

Yêu cầu của bài là dùng interface vật lý luôn ạ. Chia 3 subinterface cho 3 vlan thì em làm chạy đc. nhưng dùng cả interface f0/0 thì nó chỉ cấp đc 2 mạng cho vlan 20,30 còn vlan 10 thì không chạy ạ.

Comment

Originally posted by vanhung49 View Post
                          Yêu cầu của bài là dùng interface vật lý luôn ạ. Chia 3 subinterface cho 3 vlan thì em làm chạy đc. nhưng dùng cả interface f0/0 thì nó chỉ cấp đc 2 mạng cho vlan 20,30 còn vlan 10 thì không chạy ạ.

Bởi vậy nên mới chuyển vlan 10 thành native vlan. Bạn thử thật sự chưa mà nói là không chạy vậy?

Comment

Bởi vậy nên mới chuyển vlan 10 thành native vlan. Bạn thử thật sự chưa mà nói là không chạy vậy?
                            OK thanks bạn ! m cho vlan 20 làm native vlan nên nó không cấp đc cho vlan 10 :D giờ thì ok rồi.

Comment

Thanks vì bài viết hữu ích! ^^

Comment

Working...
                              X