• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Help mô hình Routing này ko chạy được

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Help mô hình Routing này ko chạy được

Xin chào mọi người! Mình có mô mình mạng ngẫu hứng lập nhưng ko RIP để R1 thấy R4 được mong mọi người giúp.
    1. Ko biết mô hình lập vậy có đúng và được không ?
    2. Anh em nào biết chỉ mình cách RIP được không, mình quảng bá các Major Network nhưng ko đc ?

Thank mọi người nhìu!

Click image for larger version

Name:	topology.jpg
Views:	1
Size:	20.8 KB
ID:	208851

Post cấu hình của cả 4 router lên

Comment

hi,
      ý b là không dùng giao thức định tuyến nào hay không dùng RIP? là vầy,
      - mô hình trên, để các host ở R1 tới được các host ở R4 (hay từ R1 tới được R4) bạn cần 1 giao thức định tuyến trên các router.
      - lab này đơn giản nhất b có thể dùng Ripv1 để cấu hình định tuyến: trên mỗi router bạn khai báo cách mạng được nối trực tiếp với nó,vậy là xong :D
      (eg R2:
      R2(config)#router rip
      R2(config-router)#net 192.168.0.0
      R2(config-router)#net 10.2.3.0)
      :)

Comment

Mình đã test mô hình này cả 10 lần rồi, nếu đặt sub net đúng với Major của mạng đó hoặc chia các mạng con khác thì RIP ok. Còn nếu để NetMask như vậy thì ko RIP được.

Cái chính là mình ko hiểu nguyên nhân là gì và trong suy nghĩ của mình thì nó cũng như các mạng con khác nên phải RIP đc. Vậy mình hiểu sai ở đâu à ?

Comment

- Mô hình này của bạn phải xài các giao thức định tuyến CLASSLESS như Rip v2, EIGRP, OSPF... mới giải quyết được chứ classful như RIPv1 ko giải quyết được đâu.
          - Nguyên nhân là classful nó tự động summary và không quảng bá netmask. như phân đoạn mạng đầu tiên 192.168.0.0/16 classC khi quảng bá RIPv1 thì trên R1 sẽ 192.168.2.0/24 và R2 là 192.168.3.0/24 => khác mạng và dĩ nhiên là ko được
          thanks

Comment

Ko bạn à! Cái này mình dùng RIPv2, song song với nó mình cũng no auto-summary để tránh tình trạng chỉ quảng bá major chính.

Comment

ừm, đúng là không thể sử dụng RIPv1 cho bài lab này. sorry vì tớ đã không nhìn kĩ dải IP trong sơ đồ lab của bạn (hi hi).
              Như bạn Nghĩa nói ở phía trên, ngoài Ripv2, bạn còn có thể dùng EIGRP hay OSPF nữa

Comment

Working...
              X