• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cấu hình VLAN và subinterface

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cấu hình VLAN và subinterface

Chào các bác,
    Mấy hôm nay em có nghiên cứu về Router Cisco và đang mượn được 1 cái router 2600, cái này chỉ có 1 port mà yêu cầu lại phải cấu hình 4 VLAN, với 4 dải IP khác nhau, DHCP thì nhận từ DHCP Server
    Em có tìm hiểu thì thấy trường hợp này cần sử dụng Subinterface, mỗi cái subinterface sẽ có 1 địa chỉ IP tương ứng với 1 VLAN
    Làm đến đây theo trong hướng dẫn là chạy ngon. nhưng khi em cắm mạng vào và đặt IP tĩnh cho máy test (đặt IP tương ứng với VLAN) nhưng không thể nào ping vào IP của cái subinterface được. Nếu đặt IP cùng dải với IP của port thật thì ping đến tất cả các subinterface kia được.
    Bác nào làm nhiều cái này rồi thì giúp em với ạ.

Bạn post config của Switch + Router lên 4rum để mọi người xem thử.

Comment

Originally posted by phuongnamit View Post
      Chào các bác,
      Mấy hôm nay em có nghiên cứu về Router Cisco và đang mượn được 1 cái router 2600, cái này chỉ có 1 port mà yêu cầu lại phải cấu hình 4 VLAN, với 4 dải IP khác nhau, DHCP thì nhận từ DHCP Server
      Em có tìm hiểu thì thấy trường hợp này cần sử dụng Subinterface, mỗi cái subinterface sẽ có 1 địa chỉ IP tương ứng với 1 VLAN
      Làm đến đây theo trong hướng dẫn là chạy ngon. nhưng khi em cắm mạng vào và đặt IP tĩnh cho máy test (đặt IP tương ứng với VLAN) nhưng không thể nào ping vào IP của cái subinterface được. Nếu đặt IP cùng dải với IP của port thật thì ping đến tất cả các subinterface kia được.
      Bác nào làm nhiều cái này rồi thì giúp em với ạ.
      Theo mình hiểu, router bạn chạy subinterface và bạn có 1 chủ dhcp server cấp IP thì bạn phải dùng ip helper-address trên 4 vlan

VD:
      ip DHCP server: 192.168.1.5

interface f0/0.2
      description dai cho vlan2
      encapsulation dot 1q
      ip add 192.168.2.1 255.255.255.0
      ip helper-add 192.168.1.5

Comment

Ý em là có cần thiết phải dùng SW có VLan để test không hay dùng máy tính đặt IP tĩnh cùng dải với IP của Subinterface cũng test được cơ

Comment

Chắc chắc là phải dùng Switch hỗ trợ chia Vlan, và trên mỗi interface VLAN bạn cần chỉ rõ dải IP tương ứng cho vlan đó. Câu lệnh của bạn giangdv là đủP/s: câu lệnh encapsulation dot1Q 10 số 10(Vlan10 chẳng hạn) ở đây tương ứng với subnet interface bạn chia trên router nối xuống switch.
          CCNA, CCNP V4, CEH V7,
          Email:vn.thang.nguyendinh@gmail.com

Comment

Thanks vì bài viết hữu ích! ^^

Comment

Working...
            X