• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp đỡ cấu hình hsrp

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp đỡ cấu hình hsrp

Trong lab này mình đã cấu hình HSRP cho Switch Layer 3 DS1 (Active) và router R2 (Standby), IP ảo là 10.1.2.254. Mục đích cho Laptop2 ping thấy "Server0".
    Hiện tại chỉ có R1 là ping thấy IP 10.1.2.254, còn R2 hay Laptop2 ping 10.1.2.254 thì không thấy reply. Mình đính kèm file .pkt as.rar. Nhờ mọi người kiểm tra giúp.

Bạn cấu hình nhầm cổng g0/1.2 nhé.
    DS1 nối với R2 là cổng g0/0 chứ không phải g0/1. Bạn thay đổi lại cấu hình cổng sub-int g0/0.1 là được. Chúc thành công.

Comment

Originally posted by haaa87 View Post
      Bạn cấu hình nhầm cổng g0/1.2 nhé.
      DS1 nối với R2 là cổng g0/0 chứ không phải g0/1. Bạn thay đổi lại cấu hình cổng sub-int g0/0.1 là được. Chúc thành công.
      Mình thấy đúng đấy chứ, cổng g0/0 đã no switchport thành cổng L3 nối sang G0/0 với ip: 10.1.12.0/24
      Theo mình lỗi ở đây do phần mêm packet tracer thì phải.
      Bác nào cao thủ hepl với, dạo này diễn đàn nhạt nhẽo quá.

tks

Comment

Working...
      X