• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cấu hình NAT để ra ngoài internet ???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cấu hình NAT để ra ngoài internet ???

Click image for larger version

Name:	C1.jpg
Views:	1
Size:	21.6 KB
ID:	209195

mình có mô hình lab như trên, đây là bài mình được giao nhưng có nhiều chỗ chưa hỏi rõ cũng như nắm rõ lắm. Con Router trong bài là để đi ra ngoài mạng internet, nhiệm vụ là làm sao cái mạng bên phải có thể đi ra được ngoài đến cái con PC 8.8.8.8 (do mới học nên mình cũng chưa rõ địa chỉ 8.8.8.8, rồi gateway subnetmask của cái PC đó set ra sao) còn bên trái thì ko được. Theo cách mình hiểu:

Đầu tiên là cần gán ip cho cổng nối switch l3 với router sau đó định tuyến cho chúng (mình sẽ tính default route cho cả 2)
    Vì cần đi ra mạng internet nên sẽ cần phải thực hiện cấu hình NAT trên router.

Tới đây mình cũng chưa biết phải làm gì tiếp theo nữa, NAT nên là static dynamic hay overload ? rồi địa chỉ global thế nào nữa ? Vì đây là bài lab nên chắc là public ip được tự chọn. Rồi làm sao để cái router và PC nhận được nhau.

Hy vọng mọi người cho mình cái hướng để giải quyết .
    Last edited by saiyuky; 15-04-2015, 09:55 PM.

địa chỉ 8.8.8.8 là địa chỉ máy chủ DNS của google.
    cấu hình nat thì em có thể dùng static nat cho các server, dynamic nat overload cho các máy trạm từ bên trong đi ra ngoài Internet.

Cám ơn em đã tham gia diễn đàn vnpro.
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Vâng, em đã làm được rồi !!

Comment

Working...
      X