• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Vlans trên Router

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Vlans trên Router

Chào các bạn!
    Mình có mô hình mạng đơn giản như thế này nhưng làm sao Vlan (cùng Default Gateway ứng với mỗi Vlan) thấy nhau. Mỗi nhánh đã làm Sub-interface đã thấy nhau nhưng qua Router thì không thấy. Các bạn giúp mình. Cảm ơn rất nhiều!
    Vlan10 (IP:192.168.10.10 Gw:192.168.10.1) và Vlan20 (IP:192.168.20.10 Gw:192.168.20.1)-Switch1-Router1-Router2-Switch2-Vlan10 (IP:192.168.10.11Gw:192.168.10.1) và Vlan20 (IP:192.168.20.11Gw:192.168.20.1)
    Click image for larger version

Name:	R.jpg
Views:	1
Size:	21.5 KB
ID:	209215
    Last edited by ntvcupid; 06-05-2015, 11:21 AM.

Originally posted by ntvcupid View Post
    Chào các bạn!
    Mình có mô hình mạng đơn giản như thế này nhưng làm sao Vlan (cùng Default Gateway ứng với mỗi Vlan) thấy nhau. Mỗi nhánh đã làm Sub-interface đã thấy nhau nhưng qua Router thì không thấy. Các bạn giúp mình. Cảm ơn rất nhiều!
    Vlan10 (IP:192.168.10.10 Gw:192.168.10.1) và Vlan20 (IP:192.168.20.10 Gw:192.168.20.1)-Switch1-Router1-Router2-Switch2-Vlan10 (IP:192.168.10.11Gw:192.168.10.1) và Vlan20 (IP:192.168.20.11Gw:192.168.20.1)
    [ATTACH=CONFIG]6420[/ATTACH]
    Hình của bạn bé quá mình nhìn ko rõ , up lại đi

Comment

sơ đồ mạng của em bị vấn đề "mạng không liên tục". Mạng vlan 10 và vlan 20 bị ngăn cách bởi hai thiết bị router.

Để giải quyết, em có nhiều cách
      1/ Đặt lại vlan 30, vlan 40 với các địa chỉ subnet khác trên router 2. Chạy routing protocols giữa hai router.
      2/ Đổi lại địa chỉ của vlan 10, vlan 20. CHo dùng địa chỉ subnets khác với subnets của vlan 10, vlan 20 trên router còn lại.

Nói tóm lại là em cần đổi địa chỉ mạng của các vlan trên một trong hai router sao cho không bị trùng.

Cám ơn em, mong em tiếp tục ủng hộ diển đàn vnpro.
      Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
      https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Cảm ơn Bác dangquangminh
        Nhưng mà em muốn các Vlan10 và Vlan20 phải cùng DefaultGateway có được không dù nó nằm ở Router nào cũng được. Em đã thử mô hình nếu thay Router thành Switch Layer3 thì nó được mà bác dangquangminh

Comment

có thể có những cách lắt léo để giải quyết yêu cầu của bạn, ví dụ như cấu hình router thành cái bridge. Nhưng mà cách làm đó không đúng với thiết kế và cũng không có trong thực tế.

Cách tốt nhất là em hoạch định lại vlan, địa chỉ của các vlan, địa chỉ của các gateway.
          Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Comment

Cảm ơn bác Đặng Quang Minh
            Cho em hỏi thêm câu này nữa nha bác. Switch Layer2 có chia được Vlan10,Vlan20-SwitchLayer2-SwitchLayer2-Vlan10,Vlan20 không vậy bác. Các Vlan phải ping thấy nhau. Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ

Comment

Cảm ơn bác Đặng Quang Minh
              Cho em hỏi thêm câu này nữa nha bác. Switch Layer2 có chia được Vlan10,Vlan20-SwitchLayer2-SwitchLayer2-Vlan10,Vlan20 không vậy bác. Các Vlan phải ping thấy nhau. Cảm ơn bác đã nhiệt tình giúp đỡ

Comment

một vlan là một broadcast domain. Trong sơ đồ mạng của bạn, hai switch Layer 2 nối với nhau thì dùng kết nối trunking. Trunking sẽ giúp mang thông tin vlan giữa các switch.

Vậy trả lời cho câu hỏi của bạn là yes.

Mong em tiếp tục ủng hộ diễn đàn vnpro nha.

Comment

Ủa Bác nếu trunking 2 switch Layer2 thì Vlan 10 ping thấy nhau thôi chứ làm sao mà Vlan10 ping được Vlan20?????? em thử trên Packet tracer rồi mà đâu có được đâu nhỉ????

Comment

em hiểu đúng rồi.

Cám ơn em

Comment

Tại vì em hỏi mô hình Vlan10,Vlan20-Switch1 Layer2-Switch2 Layer2-Vlan10,Vlan20 em đang muốn là Vlan10 bên Switch1 ping được Vlan20 bên Switch2 :((

Comment

Cảm ơn bác dangquangminh đã trao đổi. Vì không có điều kiện học nên tự tìm hiểu nên bác thông cảm. Cảm ơn bác rất nhiều.

Comment

Working...
                        X