• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Xin chỉ giáo một chút về việc thiết lập mạng point - Muti Point

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Xin chỉ giáo một chút về việc thiết lập mạng point - Muti Point

Tại Cty em hiện tại có 6 điểm giao dịch và 1 trụ sở chính. Các điểm này dùng Leadse line 512Kb và 512KB megawan dự phòng về trụ sở. Với 6 điểm này mỗi đầu có 2 cặp modem (1 ASMi 52 + 1 ADSL) cắm vô Router. Ban đầu điểm giao dịch có ít thì số lượng Modem quản lý còn đơn giản, giờ số lượng tăng lên và dự định năm tới còn tăng tiếp. Thành ra việc quản lý cũng khó khăn và phiền phức. Em đang định chuyển sang dạng Point - Multi Point với việc dùng cáp quang tại đầu trụ sở chính. Nhưng hỏi một số nơi thì họ nói phải dùng thêm 02 card phân luồng tại đầu trụ sở. Giá mỗi con này khoảng 3000$, các thiết bị modem khác bưu điện hỗ trợ từ A-Z hết. Việc mua thêm 2 còn này quả là bài toán nan giải. Các anh chị ai rành về lĩnh vực này xin chỉ giáo em với. Từ trước tới giờ em chỉ quen với dạng Point - to - Point thôi. Tiêu chí của em là ít phải mua thiết bị càng tốt và an toàn hiệu quả.
    Xin cảm ơn mọi người !

Không ai rành về vấn đề này à. Sao mà khó vậy nhỉ. Kiến thức CCNA mà mình học hoàn toàn không có vấn đề này.
    Đúng là bài toán thực tế.

Comment

Originally posted by nangsonghong View Post
      Tại Cty em hiện tại có 6 điểm giao dịch và 1 trụ sở chính. Các điểm này dùng Leadse line 512Kb và 512KB megawan dự phòng về trụ sở. Với 6 điểm này mỗi đầu có 2 cặp modem (1 ASMi 52 + 1 ADSL) cắm vô Router. Ban đầu điểm giao dịch có ít thì số lượng Modem quản lý còn đơn giản, giờ số lượng tăng lên và dự định năm tới còn tăng tiếp. Thành ra việc quản lý cũng khó khăn và phiền phức. Em đang định chuyển sang dạng Point - Multi Point với việc dùng cáp quang tại đầu trụ sở chính. Nhưng hỏi một số nơi thì họ nói phải dùng thêm 02 card phân luồng tại đầu trụ sở. Giá mỗi con này khoảng 3000$, các thiết bị modem khác bưu điện hỗ trợ từ A-Z hết. Việc mua thêm 2 còn này quả là bài toán nan giải. Các anh chị ai rành về lĩnh vực này xin chỉ giáo em với. Từ trước tới giờ em chỉ quen với dạng Point - to - Point thôi. Tiêu chí của em là ít phải mua thiết bị càng tốt và an toàn hiệu quả.
      Xin cảm ơn mọi người !
      Hi bạn,
      Bạn có thể tham khảo mô hình này của mình:
      http://vnpro.org/forum/showthread.ph...%E1%BB%A7a-VDC
      Mô hình VPN/MPLS của VDC là mô hình dạng Point - Multi Point. Thiết bị để thiết lập 1 điểm bao gồm: 1 router ( nếu router của bạn có 2 cổng Fast Ethernet thì bạn không cần thay đổi router) và 1 converter quang ( VDC trang bị).
      Nếu bạn chạy theo mô hình này thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều chi phí phần cứng.
      Thanks!
      Le Van Cuong (Mr)
      Business Department
      Vietnam Datacommunication Company - Center 1
      Add.: Internet House, Blog IIA, ThangLong International Village, Dich Vong, Cau Giay Dist., Hanoi
      Tel: 844-37930 535
      Fax: 844-37930 501
      Cell: 084-0936 986 644
      Email:
      lecuong@vdc.com.vn

Comment

Working...
      X