• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về option "Extendable" trong Nat static

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về option "Extendable" trong Nat static

Hi,

Cho mình hỏi NAT Static có option "extendable" nghĩa là sao?

ip nat inside source static <localaddr> <globaladdr> extendable

Search thì thấy vẫn mơ hồ quá
    The extendable keyword allows the user to configure several ambiguous static translations, where an ambiguous translations are translations with the same local or global address.

Mình đang khai báo SIP cho thiết bị giữa 2 chi nhánh. Tại chi nhánh mình Nat static Server thì ko đc, mình thêm option
    "extendable" thì lại được

Mô hình: SIP Server -- Router Nat -- Firewall -- Internet

Thanks
    Đừng tự tin mình nghèo mà học giỏi, mà hãy hỏi tại sao mình giỏi mà vẫn nghèo.
    Đừng tự ti mình giàu mà học dốt, mà hãy tự tin mình dốt mà vẫn giàu :D

Chào bạn,

Từ khóa "extendable" cho phép ta cấu hình tĩnh với vài luật chuyển đổi địa chỉ ko rõ ràng, ví dụ như có cùng địa chỉ local hoặc global.

ip nat inside source static <localaddr> <globaladdr> extendable

Ví dụ ta có nhu cầu thuê 2 ISP mà mỗi ISP cấp cho 1 địa chỉ IP riêng biệt, như vậy ta có là 2 IP public ra bên ngoài và lấy 2 IP bên ngoài đó ra làm địa chỉ public cho server bên torng của mình. Tuy nhiên, câu lệnh ip nat inside source static này chỉ cho phép ta NAT 1 địa chỉ bên trong chuyển đổi thành 1 địa chỉ bên ngoài, cho nên ta cần phải thêm keyword "extendable" để có thể lấy thêm 1 địa chỉ public bên ngoài nữa.

Click image for larger version

Name:	NAT.jpg
Views:	1
Size:	15.7 KB
ID:	205640

ip nat inside source static 192.168.1.1 100.100.100.1 extendable
    ip nat inside source static 192.168.1.1 200.200.200.1 extendable
    -----------------------------------------------------------

My web: http://www.hoccisco.net

oOo Hãy bán cơ bắp và trí tuệ của mình với giá cao nhất, nhưng không bao giờ được phép bán trái tim và tâm hồn oOo

Comment

Hi bạn,
      Trong trường hợp của mình thì chỉ có 1 IP Public từ 1 ISP thôi nhưng sao lại như thế nhỉ?
      Đừng tự tin mình nghèo mà học giỏi, mà hãy hỏi tại sao mình giỏi mà vẫn nghèo.
      Đừng tự ti mình giàu mà học dốt, mà hãy tự tin mình dốt mà vẫn giàu :D

Comment

Originally posted by bluegreen View Post
        Hi bạn,
        Trong trường hợp của mình thì chỉ có 1 IP Public từ 1 ISP thôi nhưng sao lại như thế nhỉ?
        Vậy bạn cần show run để xem lại toàn bộ cấu hình. Có thể trước đó router đã gõ câu lệnh static rồi nên mới bị lỗi như bạn đã nói ở trên.
        -----------------------------------------------------------

My web: http://www.hoccisco.net

oOo Hãy bán cơ bắp và trí tuệ của mình với giá cao nhất, nhưng không bao giờ được phép bán trái tim và tâm hồn oOo

Comment

Working...
        X