• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giải pháp mạng cho cty.cần giúp đỡ.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giải pháp mạng cho cty.cần giúp đỡ.

chào mọi người,em nhờ mọi người giúp em vấn đề này với.
    -em có cái sơ đồ mạng cty em như sau:
    LAN-----------SW HP (loại 1700-24)------------Cisco(1800)------------Vigor(2110F)-----------ISP
    -hiện tại DHCP là do con Vigor cấp với lớp mạng là 192.168.10.0/24
    vấn đề của em như sau:
    1. - em thay thế con Vigor bằng con Juniper SSG20 ,trên con này em đã cấu hình Firewall,VPN, và kết nối tới ISP là ok rồi
    2. - em muốn cho con Cisco cấp DHCP và em limit băng thông ngay trên con Cisco này nhưng chỉ limit 1 số máy thôi còn lại là ko limit----------> cái này em chưa làm đc
    + ý định của em là tạo 2 acl trên Cisco rồi tạo 2 pool cho nó cấp IP 2 dãy sau đó limit 1 dãy------>như vậy đc hay ko?
    - ngoài cái ý tưởng của em,bác nào có cao kiến gì chỉ cho em,em cũng mới vào nghề nên nghĩ đc nhiêu đó thôi.
    - bác nào biết lệnh của Cisco để thực hiện mấy công việc trên thì chỉ cho em luôn,em chỉ biết mấy lệnh sơ sơ thôi.
    p/s: con SW HP ko limit đc bandwith,nó chỉ set đc VLAN thôi.

giới hạn băng thông đi ra Internet hay là giới hạn băng thông truy cập các ứng dung trong LAN?
    Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
    https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
      giới hạn băng thông đi ra Internet hay là giới hạn băng thông truy cập các ứng dung trong LAN?
      dạ giới hạn băng thông đi internet anh.

Comment

cho em hỏi thêm là trên con router Cisco 1800 có thể tạo 1 group bao gồm 1 vài IP(cái IP này mình set theo địa chỉ MAC luôn nên nó ko thay đổi được) trong LAN rồi giới hạn băng thông trên group đó được hay không.

Comment

theo anh thì làm không được. Em thử tìm hiểu trên con Vigor chưa?
          Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
          https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Originally posted by dangquangminh View Post
            theo anh thì làm không được. Em thử tìm hiểu trên con Vigor chưa?
            con vigor em đang chạy vpn nó hay rớt lắm nên em ghét em thay con Juniper đó anh.vậy là không có giải pháp nào khả quan để giới hạn băng thông với những thiết bị đã có sẵn hả anh.
            em cám ơn anh đã giúp đỡ.chúc 1 ngày tốt lành.

Comment

Dear Anh Minh,

mình có thể cấu hình QoS theo chiều Out của external Interface trên Router cisco 1800 không anh?

thanks!

Comment

Working...
              X