• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Giúp mình về load balancing

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp mình về load balancing

Mình có sơ đồ thực tế như hình vẽ đi kèm, cần pc A kết nối pc B, khi một trong 2 đường truyền đứt thì sẽ tự động đi bằng đường kia. Mình đã đặt route tĩnh từ A đến B theo 2 route có metric khác nhau, nhưng khi đường 100Mb ngắt, gói tin được đẩy ra 10.0.0.2 nhưng ra đến mạng vpn/mpls thì time out, nếu bỏ hẳn cái route tĩnh có metric thấp qua đường 100Mb thì A lại thấy B qua mạng vpn/mpls mà ko time out. Khi mình cấu hình định tuyến động ospf trên cả 4 thiết bị thì khi đường 100Mb bị đứt, gói tin từ A cũng ra đến 10.0.0.2 nhưng khi ra đến mạng vpn/mpls lại timeout. Mình disable ospf tại switch L3 10.0.0.1 thì đường link lại ok, kiểm tra route thì chả có gì khác, không hiểu mình sai chỗ nào mà nó kỳ quặc vậy, mong Anh Minh và mọi người chỉ bảo :(
    Attached Files
    Trần Xuân Hùng
    Network Beginer

Lưu ý :Hình như trong topo bạn gởi bị sai Ip thì phải????
    cho mình hỏi nha câu :"bỏ hẳn cái route tĩnh có metric thấp qua đường 100Mb " có phải có nghĩa là "bỏ hẳn cái route tĩnh có metric thấp trên đường 100Mb "

Vì đây là định tuyến tĩnh nên cho dù bạn ngắt đường 100M nhưng nó vẫn còn lưu trong routing table , vậy làm sao mà bạn nói khi đường 100M die thì nó chuyển qua vpn được ?

Còn khi đã set lại , metric của vnp<metric của 100M thì tức nhiên nó sẽ ưu tiên đường vpn rồi => nên bạn thấy vpn sẽ dùng để forward.

Còn về ospf , bạn nói bạn disable ospf trên Sw L3 10.0.0.1 thì đường link lại OK??
    Câu này làm cho người khác khó hiểu :
    1) bạn đã disable trên SW duy nhất nói trực tiếp với PC A , rồi sau đó bạn Disable OSPF của nó thì làm sao nó có thể giúp cho PCa tìm được đường đi đến PCb được , theo lời bạn kể tôi nghĩ bạn đã disable trên SW 172.16.2.1!!!
    Trần Mỹ Phúc
    tranmyphuc@hotmail.com
    Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
    JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
    INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Thanks bạn đã trả lời.
      Đúng là hình vẽ trước mình đánh sai IP do copy mà chưa sửa. Bài toán đặt ra là mình muốn loadbalancing và backup lẫn nhau giữa 2 đường.
      Khi mình rút đường 100Mb trong khi có route tĩnh qua 10.0.0.2 và 10.0.0.1 vẫn có ospf. Gói tin từ A vẫn ra đến 10.0.0.2 nhưng đi ra đến mạng vpn là timeout. Nhưng nếu disable ospf ở 10.0.0.1 nghĩa là sẽ mất thông tin định tuyến đi qua đường 100Mb, nhưng vẫn còn route tĩnh đi qua 10.0.0.2 để qua vpn thì gói tin từ A lại đến đc B. trong mỗi trường hợp khi show ip route lên đều thấy chỉ đường đúng(Không quảng bá được ospf qua mạng vpn).
      Attached Files
      Trần Xuân Hùng
      Network Beginer

Comment

ở đây có nghĩa là bạn chạy 2 giao thức trên tất cả các router đúng ko : 1 là static , 2 la ospf . Theo mình khi viết bài bạn nên ghi rõ hơn , ghi như vậy người khác sẽ không hiểu nỗi đâu
        Khi mình rút đường 100Mb trong khi có route tĩnh qua 10.0.0.2 và 10.0.0.1 vẫn có ospf
        Mình chưa thục sự hiểu ý bạn nếu được bạn viết chi tiết hơn nha !!! Thực sự mình chưa hiểu lắm!!!
        Trần Mỹ Phúc
        tranmyphuc@hotmail.com
        Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
        JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
        INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

tham khảo thêm một bài viết của Scott Morris ở đây:

The leading independent resource for enterprise IT virtualization tips, how-to, news and more.
          Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
          https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

dear !

Bạn nên xem kĩ đường của gói packet trong hệ thống ! Theo như bạn miêu tả thì gói tinh này sẽ đi 1 đường và Về 1 đường khác nhau vì vậy sẽ bị time out khi bạn shutdown 1 đường.Bạn nên định tuyến lại cho gói tinh đi và về cùng 1 đường và gán priority cho từng đường thi sẽ loadbalance được .

chuoi_pro

Comment

Bạn cho xem cấu hình cả ba L3 SW và router đi.
              Last edited by ptran; 18-09-2007, 10:38 AM.
              Trần Nhân Hòa
              CMND #0146257668

Comment

Working...
              X