• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cac anh giup em giai phap ve mang van phong

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Cac anh giup em giai phap ve mang van phong

Em có sơ đồ như mô hình

Hiện tại trong Local Lan tại Trụ sở chính em sài internet qua mạng vnn có vẽ ko được ổn định tốt lắm
    Từ Văn phòng 2 em có mạng core đi cáp quang và kéo thẳng về Trụ sở chính
    Trên văn phòng 2 em có con switch chia VLan port đễ đi 2 mạng :1 đi internet trong nước (ip 222.255.65.0)và 1 đi quốc tế với (các ip 119.18.184.0)

Hiện tại Local Lan ở Trụ sở chính đã đi được internet trong nước với tốc độ cao và em muốn làm thế nào có thể sài internet quốc tế cuả Văn Phòng 2 mà ko cần router(vì tốn kém thêm) hay thiết bị khác gắn trước con SW 3750 nối với internet quốc tế của VP2
    Mong các anh và các thầy giúp cho em nha .Em cám ơn trước
    Last edited by Guest; 05-08-2008, 11:26 AM.

Originally posted by locgame View Post
    Em có sơ đồ như mô hình
    Hiện tại trong Local Lan tại Trụ sở chính em sài internet qua mạng vnn có vẽ ko được ổn định tốt lắm
    Từ Văn phòng 2 em có mạng core đi cáp quang và kéo thẳng về Trụ sở chính
    Trên văn phòng 2 em có con switch chia VLan port đễ đi 2 mạng :1 đi internet trong nước (ip 222.255.65.0)và 1 đi quốc tế với (các ip 119.18.184.0)

Hiện tại Local Lan ở Trụ sở chính đã đi được internet trong nước với tốc độ cao và em muốn làm thế nào có thể sài internet quốc tế cuả Văn Phòng 2 mà ko cần router(vì tốn kém thêm) hay thiết bị khác gắn trước con SW 3750 nối với internet quốc tế của VP2
    Mong các anh và các thầy giúp cho em nha .Em cám ơn trước
    Hơi khó hiểu một chút,
    Mình túm lại xem có đúng ý bạn không nhé:
    trụ sở chính đã có đường kết nối Internet ADSL của VNN, tuy nhiên đường này tốc độ không ổn định??
    ở Văn phòng 2 có 2 đường đi Internet: 1 đi Internet trong nước và 1 đi Internet quốc tế.??? ở đây bạn vui lòng giải thích rõ hơn nhé: thế nào là Internet trong nước và thế nào là Internet quốc tế?
    Cuối cùng mục tiêu của bạn cần đạt được trong mô hình trên là gì?

Comment

Chào anh Bình
      Dạ anh tóm tắt lại đúng rồi .Đi internet trong nước(chỉ duyệt được các trang web địa chỉ trong nước mà ko duyệt hay ra web nước ngoài được (Đường này kéo từ VDC cáp quang lease line kéo thẳng qua văn phòng).Đường đi internet quốc tế kết nối qua VTS(mượn đường của VTS) và từ đây người ta router đi ra internet (chạy các địa chỉ ,web quốc tế và trong nước)
      Bên trụ sở chính cần mượn đường đi để dể quản lý văn phòng (phòng server) và internet quốc tế khu vực bên đây tốt hơn chổ trụ sỡ chính (lý do khách quan người ta ko cho kéo cáp internet)

Comment

Chào !!!

Bạn chỉ cần chỉ gateway tương ứng là sẽ đi ra mạng bằng đường kia được

Chúc vui !!!
        Trần Mỹ Phúc
        tranmyphuc@hotmail.com
        Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
        JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
        INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Chào anh Bình
          Dạ anh tóm tắt lại đúng rồi .Đi internet trong nước(chỉ duyệt được các trang web địa chỉ trong nước mà ko duyệt hay ra web nước ngoài được (Đường này kéo từ VDC cáp quang lease line kéo thẳng qua văn phòng).Đường đi internet quốc tế kết nối qua VTS(mượn đường của VTS) và từ đây người ta router đi ra internet (chạy các địa chỉ ,web quốc tế và trong nước)
          Bên trụ sở chính cần mượn đường đi để dể quản lý văn phòng (phòng server) và internet quốc tế khu vực bên đây tốt hơn chổ trụ sỡ chính (lý do khách quan người ta ko cho kéo cáp internet)
          à nếu bạn muốn trụ sở chính đi Internet qua đường Internet quốc tế của Văn Phòng, thì trên con "GW server 3 LAN Card" ở trụ sở chính bạn sửa lại default-route chỉ về Switch 3750 của Văn Phòng nhé.

Comment

Anh cho em hõi kỷ là trên con Switch 3750 nó có chức năng đễ mình có thể nat dảy ip 222.255.65.0 /24 ra 119.18.184.0 /30 hay route giửa 2 vlan ra để đi internet ko vậy anh? hay phải cần có pc làm router vì đừơng mạng lease line trên con switch 3750 này em muốn đi ra 2 đường vừa quốc tế vừa trong nước(với các dãy ip dùng static router)
            Cám ơn các anh nhé

Comment

Anh cho em hõi kỷ là trên con Switch 3750 nó có chức năng đễ mình có thể nat dảy ip 222.255.65.0 /24 ra 119.18.184.0 /30 hay route giửa 2 vlan ra để đi internet ko vậy anh? hay phải cần có pc làm router vì đừơng mạng lease line trên con switch 3750 này em muốn đi ra 2 đường vừa quốc tế vừa trong nước(với các dãy ip dùng static router)
              Cám ơn các anh nhé
              Switch Cisco 3750 không hỗ trợ NAT,
              Nó hỗ trợ định tuyến đầy đủ. Bạn muốn cấu hình định tuyến static thì có thể tham khảo như sau:
              config t
              interface vlan 100
              ip address 222.22.2.1 255.255.255.252
              !
              ip route 192.168.1.0 255.255.255.0 222.22.2.2
              !
              Nghĩa là: khi nhận được 1 packet muốn đến subnet 192.168.1.0/24 nó sẽ đẩy ra next-hop là 222.22.2.2
              Làm tương tự nếu bạn muốn add thêm static route cho nó

Comment

Em cám ơn anh Bình đã góp ý .Cũng với hệ thống của em bên trên nhưng do cty ko có FireWall nên nhưng bây giờ em đặt 1 pc trước con Switch 3750 pc này dự định cài Isa Server làm FW có 3 card lan (2 card lan ngoài kết nối với lần lượt với dảy ip 222.255.65.0 /24 và 119.18.184.0 /30) và card lan trong kết nối với Switch 3750 và lan bên trong.Giửa các lan card này routing với nhau dùng chức năng cũa sofware isa.Anh cho em hõi làm như vầy có khả thi ko anh.Hệ thống mạng Lan trong trụ sở có đi internet quốc tế hay trong nước được ko anh.Vì hệ thống đang chạy em phải biết có thể làm được hay ko em mới dám thực hiên
                Xin cám ơn anh
                Last edited by Guest; 09-08-2008, 02:15 PM.

Comment

Em cám ơn anh Bình đã góp ý .Cũng với hệ thống của em bên trên nhưng do cty ko có FireWall nên nhưng bây giờ em đặt 1 pc trước con Switch 3750 pc này dự định cài Isa Server làm FW có 3 card lan (2 card lan ngoài kết nối với lần lượt với dảy ip 222.255.65.0 /24 và 119.18.184.0 /30) và card lan trong kết nối với Switch 3750 và lan bên trong.Giửa các lan card này routing với nhau dùng chức năng cũa sofware isa.Anh cho em hõi làm như vầy có khả thi ko anh.Hệ thống mạng Lan trong trụ sở có đi internet quốc tế hay trong nước được ko anh.Vì hệ thống đang chạy em phải biết có thể làm được hay ko em mới dám thực hiên
                  Xin cám ơn anh
                  chào !!!
                  Bạn cho mình hỏi bạn đã biết cách sử dụng ISA chưa ??
                  Nếu như bạn đã thuần thục thì việc thêm 1 FIREWALL như bạn nói là không có vấn đề gì

Chúc vui !!!
                  Trần Mỹ Phúc
                  tranmyphuc@hotmail.com
                  Hãy add nick để có thông tin đề thi mới nhất :tranmyphuc (Hỗ trợ tối đa cho các bạn tự học)

Cisco Certs : CCNP (Passed TSHOOT 1000/1000)

Juniper Certs :
                  JNCIP-ENT & JNCIP-SEC
                  INSTRUCTORS (No Fee) : CISCO (Professional) , JUNIPER (Professional) , Microsoft ...

[version 4.0] Ôn tập CCNA

Comment

Xin cám ơn anh
                    Khả thi, có điêù ban phaỉ ranh` config ISA đã nhé.
                    Tốt nhât' ban nên lam` trong lab kiêm tra trươc' khi triên khai thưc tế.
                    (minh` truy câp Internet ở ngoaì Tool go~ tieng' Viêt. có sự cố)

Comment

Cám ơn anh nhiều lắm .Em học được rất nhiều điều từ anh .Chúc anh vui

Comment

Working...
                      X