• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

cách tính địa chỉ ip

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cách tính địa chỉ ip

+ Tình hình là mình có câu hỏi của thằng bạn nó bảo giải giúp. nhưng mình thì không có học cái phần này nên nhờ các bạn giúp cho mình và bạn ấy với
    + Câu hỏi là:
    Thiết kế , xây dựng , cài đặt mạng LAN cho một công ty có :
    15 máy PCs
    1 máy in dùng chung cho cả công ty
    Net ID của công ty được cho là : 10.16.1.32
    Và subnet mask của của một địa chỉ trên là : 255.255.255.224
    => yêu cầu:
    Tính địa chỉ IP cho các PCs khi cài đặt trên các máy
    + rất mong các bạn giải giúp mình câu này
    cảm ơn các bạn nhiều

Chào bạn, trước hết bạn xác định là với SM: 255.255.255.224 thì số IP bạn có thể đặt cho PC là bao nhiêu? Mình gửi bạn tài liệu sau tham khảo. Hi vọng giúp được bạn.
    Cảm ơn Thầy. Chúc bạn vui.

Comment

theo subnet bạn cung cấp thì prefix length sẽ là 27 . Suy ra bước nhảy sẽ là 2 mũ ( 32 - 27 ) = 2 mũ 5 = 32 .

Như vậy dải địa chỉ của bạn sẽ cung cấp 32 địa chỉ IP từ 10.16.1.32/27 tới 10.16.1.63/27 . Bỏ đi 2 địa chỉ IP đầu và cuối thì số IP có thể sử dụng là 30 , từ 10.16.1.33 tới 10.16.1.62

Comment

Working...
      X