• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Cho hỏi tính năng BPDU guard, uplink fast, backbone fast và root guard

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Thưa thầy cho em hỏi thêm về BPDU filtering và loop guard

Comment

Tính năng BPDU Filtering

Khi ta cấu hình tính năng này ở chế độ toàn cục của switch bằng câu lệnh

Switch(config)#spanning-tree portfast bpdufilter default

thì tất cả các cổng của switch đang ở chế độ port fast sẽ không gửi hoặc không nhận các BPDU. Tính năng này tương đương với việc tắt spanning tree trên switch đó. Điều này có thể gây ra loop.
      Đặng Quang Minh, CCIEx2#11897 (Enterprise Infrastructure, Wireless), DEVNET, CCSI#31417

Email : dangquangminh@vnpro.org
      https://www.facebook.com/groups/vietprofessional/

Comment

Chào anh Minh!

Em có một Switch 3550, chia làm 3 VLAN, nếu em chạy IP routing thì 3 VLAN này sẽ tự động thấy nhau, nếu em muốn 3 VLAN độc lập không nhìn thấy nhau ma không dùng ACL thì có còn cách nào khác không anh?

Em có một DHCP server kết nối trực tiếp vào một trong VLAn đó, nếu dùng ACL để chặn không cho 3 VLAN nhìn thấy nhau thì các máy tính ở 2 VLAN kia có lấy được IP do server cấp không? Nếu được thì làm cách nào?

Còn nữa, em có thể cấu hình dynamic VLAN để cắm máy tính vào bất kỳ port nào cũng có thể nằm ở VLAN mà em muốn không? Cách làm thế nào nhờ anh chỉ dùm?

Cảm ơn anh nhiều!!!

Comment

Anh minh .

Cho em hỏi chút. Tính năng UDLD và loop guard cùng hoạt động ở lớp 2 có tác dụng ngăn chặn bảo vệ STP khi có hiện tượng unidirectional links và gói tin BPDU được gửi ra ngoài nhưng ko nhận trên đường links.
          Vậy khi nào ta cần cấu hình cho interface chức năng UDLD và khi nào chức năng Loop guard.

Cảm ơn anh. :106:
          ------------###----------------###----------------
          Nguyễn Mạnh Hùng
          CCNA, ---> try ..CCNP: .....Please loading
          Email : sirmanhhung@yahoo.com
          nmhung@vasc.com.vn

Tiền bạc :68: vần đề là bao nhiêu ;)
          Vật chất :78:

Comment

Originally posted by nmhungvasc View Post
            Anh minh .

Cho em hỏi chút. Tính năng UDLD và loop guard cùng hoạt động ở lớp 2 có tác dụng ngăn chặn bảo vệ STP khi có hiện tượng unidirectional links và gói tin BPDU được gửi ra ngoài nhưng ko nhận trên đường links.
            Vậy khi nào ta cần cấu hình cho interface chức năng UDLD và khi nào chức năng Loop guard.

Cảm ơn anh. :106:
            hi bạn nmhungvasc,
            UDLD thường được cấu hình trên interface kết nối cáp quang và loop guard dùng cho interface cáp quang và cáp đồng

Comment

Cám ơn câu trả lời rất dễ hiểu của anh Minh, phiền anh có thể giải thích thêm giúp em tính năng BPDU filter được ko ạ ?
              Thanks

Comment

Working...
              X