• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Lợi ích của multilayer switch

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

rate 192k-----7k nối ra bằng chuẩn kết nối gì ? HDSL, GsHDSL ?

Nghỉa là chuẩn ra NTU của bạn thay vì là V35 thì là Ethernet thôi.

Thực sự thì Solution của bạn lúc nêu ở lúc đầu không thực tế chút nào hết vật thôi.Cho hỏi NTU có chức năng Router để filter broadcast (layer3) không? Nếu không thi mô hình theo như bạn nói sẻ là

switch far end ---- NTU ---- xDSL ----- NTU ---- switch --- router --- internet
    Khu vực CO đặt 30 cái StandAlone NTU ? Hay là làm 2 cái Rack để để NTU không?

Tuy nhiên tên thiết bị, bạn nói rỏ đi, mình sẽ đặt hàng bên bạn nếu thiết bị tốt.
    -------------------------------------------------------
    Yamaha R6 Rider
    Tôi là Yuna_admirer.

Comment

Re: Lợi ích của multilayer switch

Chúng ta quay lại vấn đề 30 văn fòng đi

Mình sẽ fân tích từng solution cụ thể.

Giải fáp của mình có KHUYẾT ĐIỂM sau đây so với duydq's solution
      + Chi fí để design mạng cao hơn, vì có thể fải trang bị rất nhiều thiết bị.

Nhưng bù lại mình có các ƯU ĐIỂM sau :
      + Mạng hoạt động rất rõ ràng với từng layer với nhiệm vụ riêng hẳn hoi.
      + Các switch ở layer access chỉ cần là Catalyst 29xx là đủ
      + Tùy theo yêu cầu mà các router ở layer distribution có thể chỉ cần là 25xx ( quá rẻ :lol: )
      + Các traffic đi nội bộ trong các văn fòng có thể được transmit rất nhanh ( vì chỉ cần đi tới layer distribution là có thể được transmit thông qua các Interface serial ở router. Trong khi với giải fáp của duydq thì tất cả các traffic từ đâu cũng fải về MS để switching ( ngay cả khi MS có khả năng routing thì cũng fải trở về MS ).
      + Đường ra Internet cũng rất nhanh vì khi đó ở layer Core , mọi policy đều đã được thực hiện ở layer distribution, tại core layer chỉ việc switching packet ( Switch 29xx hay 35xx ) và router có nhiệm vụ nhận các Service từ ISP.
      + Khi mạng cần nâng cấp để mở rộng Cty thì các việc nâng cấp cũng không ảnh hưởng đến hệ thống mạng. Trong khi với giải fáp của duydq thì khi nấng cấp mà số port trên MS không đủ đáp ứng thì lúc đó fải mua 1 cái MS mới và thế là các policy mà mình định sẵn thay đổi hết.

TÔNG KẾT :

Với giải fáp của duydq thì mạng sẽ chạy rất chậm vì tất cả các policy đều fải về MS đê thực hiện và có thể bạn gặp vấn đề về cable (length) trong quá trình thiết kế.

Trên đây chỉ là ý kiến chủ quan của mình , mong các bạn góp y kiến thêm. :mrgreen:
      Vnpro - The way to get knowledge
      Mikami - UMass
      E-mail : mikami@vnpro.org

Comment

Mình không thể tải file lên được ( xin Admin xem lại dzùm ) nên se gủi qua e-mail cho duydq
        Mikami - UMass

Comment

công ty có 30 chi nhánh cũng không hẳn là to đâu. lấy ví dụ Tập đoàn siêu thị Co-opmat cũng có cỡ chừng đó chi nhánh rồi :wink:

to mikami: bạn định nối giữa các router với nhau bằng cáp gì huh? Nối trực tiếp back-to-back 2 cổng serial???

tui nghĩ chi phí cho 1 con 2900 series + 1 con 1700 series rẻ hơn nhiều so với 1 con switch layer 3

Comment

Mọi người xem solution của Mikami nhé.
            Đây là ý kiến cá nhân của mình.
            1. Cái chỗ router mà chỉa chỉa ra mấy cái switch đó, nó là 1 port hay nhiều port vậy. Nếu nhiều port ethernet thì cần quan tâm tới giá, nếu 1 port cần quan tâm vấn đề broadcast giữa các văn phòng và phải có 1 cái switch o giữa đúng không.
            2. Cái link serial giữa 2 router đó làm cái gì vậy, làm backup hả. 2 router đó ở xa nhau lắm nhé. Mình không thấy lợi ích gì lắm cho cai đường link đó.
            3. Thử nghĩ xem bây giờ có ít ít thôi, 15 văn phòng thôi (nhiều quá mình tính ra chắc Mikami ngộp luôn, nếu Mikami không ngộp thì sếp thế nào cũng ngộp). Chắc là cần (không kể mấy cái switch đầu cuối cho mỗi văn phòng đâu nhé)
            5 router mỗi cái có 4 cổng ethernet. (chỗ này có thể thay bằng 5 router có 2 cổng ethernet và 5 cái switch hic hic cho 1 phương án khác như trên có đề cập)
            1 switch và 1 router cho cái phần gọi là core đó.
            Đấy là mình chỉ đếm thôi nhé, thấy nhiều đừng nghĩ là mình thêm bớt nhé. Với lại mình chưa kể mấy cái NTU mà mình xem như là khoản đầu tư bắt buộc, nếu làm như Mikami mình lại cần nhiều hơn cái khoản NTU này. Giá của NTU không rẻ hơn 1 con router 2500 đâu, mắc hơn nữa đó.

Rất mong được làm quen với Mikami.
            Thân chào,

Comment

Hic hic, không attach file được. Mình vẽ cái solution của mikami cho mọi người xem để còn hiểu mình nói gì.

LAN---switch-----|
              LAN---switch-----|-----router ---------- |
              LAN---switch-----| | |
              | |
              LAN---switch-----| | |
              LAN---switch-----|-----router ---------- | ----switch-----router-------internet
              LAN---switch-----| | |
              | |
              LAN---switch-----| | |
              LAN---switch-----|-----router ---------- |
              LAN---switch-----|

Comment

Còn đây là cách giải quyết của mình.

LAN---gateway(NAT in here)---NTU----NTU--
                :
                : ====high performance
                : switch-----router------internet

Phải tận dụng khả năng của switch chứ. Đừng sợ nó chạy không nổi. Chạy không nổi lôi cổ nó chạy, hihihihi. Bạn cứ thử xem nó chạy được tới cỡ nào.

Thân chào.

Comment

trời ơi!Mình sao đọc mà chẳng hiểu gì ráo vậy!Ngu quá chừng à!
                  Cho hỏi MS có thể thay thế chức năng của router,switch ko?<-------ko rõ nên hỏi thế

Comment

to it_email: muốn hiểu thêm về MS , bạn có thể trở lại box này: http://www.vnpro.org/forum/viewtopic...er=asc&start=0
                    thân,

Comment

Gửu duydq

1. Chỗ router ở Layer Distribution thì chỉ cần 1 port Ethernet nối tới 1 cái Switch làm nhiệm vụ VTP server ( Nếu khu vực đó cần chia VLAN ). Còn nếu không cần VLAN hay security gì hết thì ta chỉ cần nối các đường Link giữa các Switch sau đó mình dùng 1 đường uplink tới 1 con 2500 ( để nó kiểm soát các traffic ra và vào ). Các khu vực đã được segment bằng VLAN hay router mình có thể kiểm soát được vấn đề broadcast.

2. Chúng ta sẽ gôm tất cả các router trong cùng 1 khu vực(khoảng 5 hay 6 con gì đó) về các Main IDF. Còn lại giữa các Main IDF thì ta mới dùng NTU . Như thế sẽ tiết kiệm hơn nhiều :mrgreen:

3 Câu hỏi số 3 mình chưa hiểu ý bạn, bạn có thể trình bày lại 1 cách rõ ràng được không.

Do bạn không đưa ra những vấn đề về khoảng cách cũng như kết cấu của từng tòa nhà cũng như sơ đô của các văn phòng cùng headquarter nên mình chỉ đưa ra được 1 solution chung chung.
                      Mikami - UMass

Comment

Gửu duydq

1. Chỗ router ở Layer Distribution thì chỉ cần 1 port Ethernet nối tới 1 cái Switch làm nhiệm vụ VTP server ( Nếu khu vực đó cần chia VLAN ). Còn nếu không cần VLAN hay security gì hết thì ta chỉ cần nối các đường Link giữa các Switch sau đó mình dùng 1 đường uplink tới 1 con 2500 ( để nó kiểm soát các traffic ra và vào ). Các khu vực đã được segment bằng VLAN hay router mình có thể kiểm soát được vấn đề broadcast.

2. Chúng ta sẽ gôm tất cả các router trong cùng 1 khu vực(khoảng 5 hay 6 con gì đó) về các Main IDF. Còn lại giữa các Main IDF thì ta mới dùng NTU . Như thế sẽ tiết kiệm hơn nhiều :mrgreen:

3 Câu hỏi số 3 mình chưa hiểu ý bạn, bạn có thể trình bày lại 1 cách rõ ràng được không.

Do bạn không đưa ra những vấn đề về khoảng cách cũng như kết cấu của từng tòa nhà cũng như sơ đô của các văn phòng cùng headquarter nên mình chỉ đưa ra được 1 solution chung chung.
                        Mikami - UMass

Comment

Mikamy ơi, mỗi văn phòng là 1 địa chỉ đó. Dùng VLAN là không thể.
                          Mikami có biết mấy cái đại lý internet của 1 ISP không. Thực tế mình không thể muốn có bao nhiêu router là có đâu. Đầu tư kiểu như Mikami chắc lỗ vốn quá.

Thân chào.

Comment

VLAN khác địa chỉ vẫn có thể route được.

Đúng là khi đưa ra topology mình không quan tâm về vấn đề money ( mình thiết kế theo đúng bài bản, nên đương nhiên sẽ tốn nhiều money ).

Và đấy chỉ là topology mang tính chất lý thuyết. Mình fải đi khảo sát cụ thể mới đưa ra được solution chính xác được

Thân :mrgreen:
                            Mikami - UMass

Comment

Mình thắc mắc là tại một thành phố lớn như TpHCM
                              tại sao các bạn không chọn các mạng dữ liệu công cộng
                              như ISDN, FRAME RELAY để kết nối các site lại với nhau.
                              Mình thấy đây là giải pháp khá đơn giản, ít tốn kém
                              ( trang thiết bị ban đầu và chi phí vận hành) mà vẫn đảm bảo
                              các y/c khắch hàng đưa ra.

Thân, :)

Zappy.

Comment

Zappy hiểu như thế nào về frame-relay và ISDN ?

to Mikami: địa chỉ văn phòng mà Duy muốn nói là địa chỉ nhà đó. Nói vậy Mikami hiểu là tại sao không thể dùng vlan rồi ha.

Comment

Working...
                                X