• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Trunking

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Hi bestirboy

Theo mình nghĩ thì InterVLAN thì bao gio cũng phải sử dụng một thiết bị hoạt động ở lớp 3 chứ?
    Bạn có cách nào để InterVLAN mà ko dùng Router ??????? :roll: :roll: :roll: :roll: :roll: :roll:

Comment

Mình đồng ý là InterVLAN sử dụng layer 3, mình cũng đã nói là dùng thiết bị layer 3 là R mà, nếu không dùng Router thì vẫn dùng CAT layer3 để InterVLAN phải không?

Comment

Các bạn có thể hướng dẩn chi tiết cho trường hợp này giúp mình được không:
        + giả sử mình có 1 Router,1 Switch HP 2626.
        + trên Switch HP tạo 2 Vlan là Vlan 2 và Vlan 3.
        + trên Router mình đã cấu hình subinterface f0.1 ip add 192.169.1.1 /24 ,subinterface f0.2 ip add 172.16.1.1 /24 để routing.
        + trên subinterface mình đã đóng gói encapsulation dot 1q vlan2 và encapsulation dot 1q vlan3.
        + mình gán port 1-->12 thuộc vlan2,port 14-->24 thuộc vlan 3.
        + còn port 13 để cấu hình trunking,mình đang gặp khó khăn cấu hình ở port này?cấu hình commanline chi tiết như thế nào để port 13 của Switch HP trở thành trunk và routing giửa 2 vlan được(mình có đọc tài liệu thấy khái niệm tag và untag mà vẩn ko cấu hình được)
        mong sự giúp đở của diển đàn,
        Thanks a lot,
        Hugo

Comment

Working...
        X