• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Test module E1!

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Test module E1!

Công ty mình chuẩn bị triển khai Access Server, các chi nhánh kết nối với trung tâm thông qua line E1. Trung tâm sử dụng router 3600 với module NM-2CE1T1-PRI , trước khi đưa vào triển khai, sẽ là trải qua quá trình thử nghiệm thiết bị. Tuy nhiên mình chưa biết là để xây dựng trong phòng lab cần những thiết bị gì, topo kết nối như thế nào là hợp lý nhất ( chỉ cần thử nghiệm thiết bị,ko cần đường truyền). Bạn nào giúp mình với, xin cảm ơn trước.

Hi !
    Bạn test như sau nếu làm kết nối WAN:
    * Nếu có 01 Router:
    - Bạn chuẩn bị một RJ48 đã bấm looped: chân 1 với chân 4 và 2 đấu với 5.
    - Chuẩn bị cấu hình trên Router:
    Bạn vào chọn Controller E1 nào cần test (nếu nhiều hơn 1 Controller), giả sử E1 3/0.
    Bạn vào mode cấu hình Controller này: khai framing no-crc4 và channel-group x timeslote y-z .
    Khi đó trong cấu hình sẽ tự sinh ra interface serial 3/0:x lúc này bạn khai IP bình thường.
    Bạn cắm đầu loop RJ48 vào. khi này nếu tốt serial sẽ up, protocol sẽ looped

* nếu có 02 Router:
    - Chuẫn bị sợi cáp UTP bấm 02 đầu RJ48 (chéo hoặc thẳng mình cũng không nhớ, nhưng cái nào không được thì bấm lại), cứ bấm chân 1,2 và 4,5.
    Lưu ý: khi đấu nối với ISP cho thuê leased line: chân 1,2 của port E1 của router là recieve, còn 4,5 là transit.
    - Cấu hình tương tự như trên ở hai đầu, khai IP trên serial, nếu OK sẽ ping tốt.

*Nếu làm AS: Controller E1 khai báo khác, nhưng framing cũng no-crc4 và bây giờ khai theo pri-group timeslots ... còn nhièu khai báo khác nữa.
    Chúc bạn thành công.
    Last edited by pvtuyen; 06-06-2007, 08:00 PM.

Comment

Cám ơn pvtuyen,cho mình hỏi thêm là có cần phải có thêm modem vào nữa ko? và kết nối như thế nào?

Comment

Hi ban!
        Hai truong hop: WAN va lam AS.
        Ban hoi loai nao?
        Mà cả 02 đều khong can modem(vì bạn làm LAB nên cự ly gần).
        Còn nếu trong thực tế mà xa IXP hoặc Bưu Điện thì dùng modem (ví dụ: SHDSL giao diên G703)
        Chúc thanh cong.
        Last edited by pvtuyen; 07-06-2007, 06:25 PM.

Comment

Cám ơn bạn nhé. mình muốn giả lập theo môi trường đúng như hệ thống của công ty mình( 1 phần thôi, khoảng 2,3 chi nhánh gì đấy kết nối đến Access Router và trên Access router chia khoảng 2,3 kênh cho các chi nhánh đấy), vậy có thể giả lập trên môi trường lab được ko?

Comment

Giải sử bạn có một AS làm kết nối WAN đến nhiều chi nhánh khác nhau. Và ví dụ: Chi nhánh A dùng BW=512kbps (cần 8Ts), Chi nhánh B dùng BW=256kbps(4TS), Chi nhánh C dùng BW=128kbps(dùng 2Ts).

Vậy AS Trung tâm, bạn chia trên controller X như sau:
            framing no-crc4
            channel-group 1 timeslote 1-8
            channel-group 2 timeslote 9-12
            channel-group 3 timeslote 13-14

Khi đó trên AS của bạn sẽ tự sinh ra 03 interface serial X:1, X:2, X:3 . Bạn khai IP vào, test bằng cách gắn đầu loop RJ48 mà mình nói, nếu tốt serial is up, protocol is looped

Comment

Working...
            X