• If this is your first visit, be sure to check out the FAQ by clicking the link above. You may have to register before you can post: click the register link above to proceed. To start viewing messages, select the forum that you want to visit from the selection below.
Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

gán ip public vào server nội bộ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• gán ip public vào server nội bộ

HI all
    hiện giờ mình đang sử dụng đường ADSL cáp quang của VNN, mình được cấp 3 ip tĩnh, mình muỗn cấu hình để map hay route để gán được ip tĩnh public mà mình được VNN cấp vào server nội bộ của mình thông qua router cisco được không ? lúc trước mình có thuê server bên VNN và FPT thì thấy server mình thuê được gán ip tĩnh public luôn, nhưng không biêt người ta làm cách nào.

Bạn có thể cấu hình static NAT giữa IP nội bộ của server (inside local) với IP public mà bạn có (outside local) dễ dàng. Bạn đưa thêm thông tin cụ thể thì sẽ có chi tiết cấu hình cho bạn :)

Comment

sơ đồ mạng của mình giống như vậy nè bạn

do trên router chỉ có 2 port Fastethernet, 1 port cho WAN 1 port cho LAN mình muốn, các máy con trong mạng nội bộ đi ra ngoai internet sử dụng dụng NAT overload, còn server thì đc gán địa chỉ IP tĩnh và không sử dụng NAT.

Comment

Bạn NAT static cho server vào địa chỉ 113.161.161.1 còn NAT overload cho LAN vào các địa chỉ còn lại. Mình nghĩ chỉ có cách đó thôi

Comment

mình đã làm được rồi, chỉ cần mình nat overload cho các máy trong mạng lan và gán 1 ip public vào trong router cisco, rồi gán 1 ip public vào máy server rồi chỉ gateway về ip public vừa gán trên router cisco là được :))

Comment

Working...
          X